Vật lí 8 thắc mắc b ròng rọc

manh huy

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng bảy 2021
213
266
76
Hà Nội
THCS Ngọc Lâm
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề: Một người có trọng lượng P = 600N đứng trên tấm ván được treo vào 2 ròng rọc như hinh vẽ. Để hệ thống cân bằng, người đó phải kéo dây, lúc đó lực tác dụng vào trục ròng rọc cố định là F =720N. Tính:
a, Lực do người nén lên tấm ván.
b, Trọng lượng của tấm ván.
Bỏ qua ma sát và khối lượng của các ròng rọ. Có thể xem hệ thống trên là 1 vật duy nhất.h1.png
eh bài em lấy từ sách chiến thắng. dưới là lời giải của họ mà em hơi thắc mắc:
em thắc mắt rằng cái hình ở bài giải của họ thế kia, phân tích ra như nào. em vẫn chưa hiểu bản chất của lực căng dây, theo như hình thì nghĩa là luôn có lực căng dây ở 2 đầu triệt tiêu hay như nào, chứ hình họ phân tích nhiều lực quá. Với ở câu b sao không thấy họ thêm trọng lượng P của người nữa ạ, và 2 cái ròng rọc trông y hệt nhau thì cái nào là động cái nào cố định?
bản chất lực căng dây là sao em chưa hiểu? o_O

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Đề: Một người có trọng lượng P = 600N đứng trên tấm ván được treo vào 2 ròng rọc như hinh vẽ. Để hệ thống cân bằng, người đó phải kéo dây, lúc đó lực tác dụng vào trục ròng rọc cố định là F =720N. Tính:
a, Lực do người nén lên tấm ván.
b, Trọng lượng của tấm ván.
Bỏ qua ma sát và khối lượng của các ròng rọ. Có thể xem hệ thống trên là 1 vật duy nhất.View attachment 191346
eh bài em lấy từ sách chiến thắng. dưới là lời giải của họ mà em hơi thắc mắc:
View attachment 191347
View attachment 191348
em thắc mắt rằng cái hình ở bài giải của họ thế kia, phân tích ra như nào. em vẫn chưa hiểu bản chất của lực căng dây, theo như hình thì nghĩa là luôn có lực căng dây ở 2 đầu triệt tiêu hay như nào, chứ hình họ phân tích nhiều lực quá. Với ở câu b sao không thấy họ thêm trọng lượng P của người nữa ạ, và 2 cái ròng rọc trông y hệt nhau thì cái nào là động cái nào cố định?
bản chất lực căng dây là sao em chưa hiểu? o_O
Em mới lớp 8 nhỉ, việc hiểu hết các phân tích lực có lẽ là hơi khó, sau này lên lớp cap hơn em sẽ hiểu tường tận về nó, ở đây a chỉ có thể giải thích dc các câu hỏi của em thôi.
- lực căng dây có bản chất giống với lực đàn hồi chỉ khác khi nó bị chùng thì sẽ ko còn lực,nên nếu vật nào đang có xu hướng làm sợi dây căng ra thì sẽ bị lực căng dây tác dụng lại 1 lực .Và với một sợi dây lý tưởng thì lực căng tại mọi điểm trên của 1 sợi là bằng nhau.
-theo như hình thì nghĩa là luôn có lực căng dây ở 2 đầu triệt tiêu hay như nào? :
ko họ chi phân tích hết các lực tác dụng vào từng vật nhưng chỉ lại biểu diễn trên 1 hình, đáp án làm thế này là hơi dở vì gây khó hiểu cho học sinh .
-Với ở câu b sao không thấy họ thêm trọng lượng P của người nữa ạ, và 2 cái ròng rọc trông y hệt nhau thì cái nào là động cái nào cố định?
+hơi khó cho em nhỉ nhưng trọng lượng không phải là lực em nhé, còn nếu là về trọng lực thì chỉ khi xét vật nào thì vật đó mới chịu trọng lực do lực hút trái đất tác dụng lên.Thay vào đó ở TH xét cái tấm ván thì người gián tiếp tác dụng lên ván 1 lực gọi là áp lực.Nó có độ lớn = trọng lượng của người.
+cái ròng rọc cao nhất được nối với sợi dây cố định nên nó cố định, cái dưới thì nối với sợi dây có thể di chuyển dc lên xuống nên nó là ròng rọc động, nên em muốn bt nó thuộc loại nào thì cứ chú ý xem sợi dây nối nó có di chuyển dc ko

Nếu em còn thắc mắc bạn đừng ngần ngại hỏi để được giải đáp nhé ;)
Đừng quên đọc Tạp chí Vật Lí HMF - Số 2 nha
Bạn có thể xem thêm Tổng hợp kiến thức các môn.

Top Bottom