Tên khai sinh của bạn đã ra đời như thế nào...?

Thiên trường địa cửu

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
549
725
181
23
Nghệ An
Sao bạn lại ns vậy
Bm thấy tên ấy rất đẹp, có ý nghĩa ms đặt cho con mình chứ
Tên bạn theo chữ hán là thông minh, lanh lợi, linh hoạt... tuy nhiên nét của nó như dáng núi nên có 1 nghĩa nữa là cô độc
Không biết có đúng không @Thiên trường địa cửu
Chuẩn :D
Uhm
Vũ là mưa
Minh là ánh sáng
Còn thúy là thúy trong phỉ thúy, chim phủy thúy cậu có thể search gg nha, là 1 loài chim lông màu xanh biển thôi :D

Thi đi mà, pleaseee

Tên cậu thật hay, mk ms tra từ điển hán nôm xong, quả thật chữ kia không có nét, và nghĩa sâu nó đúng như tính cậu, ns về quan hệ bạn bè, chí hướng bla bla... và bm cậu không bao h gọi cậu như m,n hay gọi thật. Quá thú vị!
Cảm ơn nha ! ^ ^
Thật ra tên của mình và cậu ngày xưa đc 1 thầy mê chữ hán đặt ấy, thầy đó chính là con ông thầy thư pháp đấy
Mk h ms biết, hóa ra con ông ấy chơi thân vs bố mình > <
Cậu lầm rồi, tên vyn tuy nghĩa đen là sương khói thật nhưng ý thầy ấy muốn ns đến chữ yên nhiên, yên nhi đọc chệch từ 2 từ đó, mà yên nhiên nghĩa là nụ cười hồn nhiên ^ ^ nên cg ko có gì là phong trần cả
Tên Vũ Nhược Thủy đúng là nước thật, nhg nước không yếu ớt, nó mềm mỏng, không ai nắm bắt đc, nước cg có khi mạnh mẽ sắc bén, làm mòn cả sỏi đá cơ mà ^ ^ , luồn lách đc mọi nơi mọi chốn ( thầy ấy ns vậy, đó là nghĩa thứ 2 của tên cậu)
Tên mình là Vũ Minh Thúy
Nghĩa là chú chim phỉ thúy bay lượn trong mưa, có hào quang chiếu sáng bla bla,... ms hỏi bố xong hihi
Thật sự ms gặp mình đã nghĩ chữ thúy là xanh biếc, hòn ngọc xanh biếc, hoặc là... người đẹp ^ ^, ko ngờ là thúy trong phỉ thúy chỉ con chim hehe.

Băng Tâm Như Ngọc

Học sinh tiến bộ
Thành viên
17 Tháng ba 2017
401
564
189
Chuẩn :D

Cảm ơn nha ! ^ ^
Thật ra tên của mình và cậu ngày xưa đc 1 thầy mê chữ hán đặt ấy, thầy đó chính là con ông thầy thư pháp đấy
Mk h ms biết, hóa ra con ông ấy chơi thân vs bố mình > <
Cậu lầm rồi, tên vyn tuy nghĩa đen là sương khói thật nhưng ý thầy ấy muốn ns đến chữ yên nhiên, yên nhi đọc chệch từ 2 từ đó, mà yên nhiên nghĩa là nụ cười hồn nhiên ^ ^ nên cg ko có gì là phong trần cả
Tên Vũ Nhược Thủy đúng là nước thật, nhg nước không yếu ớt, nó mềm mỏng, không ai nắm bắt đc, nước cg có khi mạnh mẽ sắc bén, làm mòn cả sỏi đá cơ mà ^ ^ , luồn lách đc mọi nơi mọi chốn ( thầy ấy ns vậy, đó là nghĩa thứ 2 của tên cậu)

Thật sự ms gặp mình đã nghĩ chữ thúy là xanh biếc, hòn ngọc xanh biếc, hoặc là... người đẹp ^ ^, ko ngờ là thúy trong phỉ thúy chỉ con chim hehe.
Còn có 1 nghĩa khác ^ ^

Lê Văn Đông

Học sinh tiến bộ
Thành viên
17 Tháng mười 2015
1,422
1,477
244
TP Hồ Chí Minh
ᴳᵒᵈ乡bőýfŕíéńd
Haizzza, mấy ngày nay trên MXH tràn lan câu hỏi tên bạn nghĩa gì..., mình cũng muốn làm topic liên quan đến tên :D
Nói đến tên họ chắc ai cung hiểu nó sinh ra là để gọi hehe
Nhưng bạn có bao giờ thắc mắc răng tên còn được dùng để thể hiện tình yêu thương của bố mẹ bạn và hơn thế nữa là niềm mong muốn bạn sẽ trở thành...
Hãy thử hỏi xem vì sao bố mẹ không đặt tên con là Mơ, Nở, Phèo, Lung Thị Linh... mà lại chọn đặt tên như giờ nhỉ?
Mình đã chạy đi hỏi xem vì sao mẹ đặt tên con vậy và cái kết là...
"Ngày xưa mẹ đi may đồ ở Vinh, có cô tên là Cẩm Sương may đồ đẹp lắm nên về đặt tên đó cho mày lun, mong cho mày sau này đảm đang như cô ấy, được 1/10 ngta thui là zui roài". Trời ạ, vậy mà mình lại tưởng mẹ thích khói tím, mơ mộng lãng mạn chớ huhu.
Vậy các bạn thì sao?
P/s nếu không tiện ns ra tên bạn hãy chỉ ns nghĩa thôi nhé !
@Thiên trường địa cửu @Băng Tâm Như Ngọc @Nhật Linh 2k3 @huongmai964@gmail.com ( tự nhin thấy không tag lại có lỗi vs mi ahihi)
Tên tớ hình như không có ý nghĩa gì cả thì phải. Chỉ nghe ba má kể lại rằng:
Hồi xưa, mày mới sinh ra, ông nội mày đặt tên cho mày là Lê Văn Đồng. Nhưng khi đi ra xã báo tên thì người ta bảo là chữ Đồng sao nghe nặng quá, mai mốt khó làm ăn, cái ông nội quyết định bỏ dấu huyền thành Đông là tên mình bây giờ.
Chuyện mẹ kể là vậy, chứ không biết là mẹ kể( nói: tự nhiên chữ nói ở gần chữ mẹ cái diễn đàn thông báo là từ cấm" mẹ no sắc nó":D) vui hay nói thật nữa.

Băng Tâm Như Ngọc

Học sinh tiến bộ
Thành viên
17 Tháng ba 2017
401
564
189
Tên tớ hình như không có ý nghĩa gì cả thì phải. Chỉ nghe ba má kể lại rằng:
Hồi xưa, mày mới sinh ra, ông nội mày đặt tên cho mày là Lê Văn Đồng. Nhưng khi đi ra xã báo tên thì người ta bảo là chữ Đồng sao nghe nặng quá, mai mốt khó làm ăn, cái ông nội quyết định bỏ dấu huyền thành Đông là tên mình bây giờ.
Chuyện mẹ kể là vậy, chứ không biết là mẹ kể( nói: tự nhiên chữ nói ở gần chữ mẹ cái diễn đàn thông báo là từ cấm" mẹ no sắc nó":D) vui hay nói thật nữa.
Âyda bên mình cũng quan niệm vậy, cả tên không đc vần trắc 1 loạt hehe, không nghe nặng lắm
Mà tên cậu có nghĩa đấy, ngoài cái nghĩa mùa đông băng giá hay tiếng trống thì có 1 nghĩa là thương yêu ở mức độ mãnh liệt, đau đớn ( nghe như cảm giác crush ai nhỉ hehe) thế là đúng rồi, bạn đông đã này khiến nhiều em "đông " tim lắm rồi( theo như mk quan sát)

Lê Văn Đông

Học sinh tiến bộ
Thành viên
17 Tháng mười 2015
1,422
1,477
244
TP Hồ Chí Minh
ᴳᵒᵈ乡bőýfŕíéńd
Âyda bên mình cũng quan niệm vậy, cả tên không đc vần trắc 1 loạt hehe, không nghe nặng lắm
Mà tên cậu có nghĩa đấy, ngoài cái nghĩa mùa đông băng giá hay tiếng trống thì có 1 nghĩa là thương yêu ở mức độ mãnh liệt, đau đớn ( nghe như cảm giác crush ai nhỉ hehe) thế là đúng rồi, bạn đông đã này khiến nhiều em "đông " tim lắm rồi( theo như mk quan sát)
haha, tui mà có em nào theo, có cũng mừng, mà tui coi thầy Trấn Thành bảo hướng đông là hướng tốt. Còn tụi bạn thì bảo là Nguyên Phấn Đông, thua thật

lê thị hải nguyên

Mùa hè Hóa học
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
28 Tháng hai 2017
2,166
3,199
689
21
Thanh Hóa
HV Thánh Huy
Tên mình là Nguyên
----có một thời đã hiểu sai nghĩa tên bố mẹ đặt cho-----
mình tra khảo trên mạng và được biết
Nguyên là sự bắt đầu của mọi thứ
cho đến khi mình hỏi ba mẹ.......mới biết là sai be bét
từ Nguyên trong nguyên vẹn,nghĩa là toàn vẹn về mọi thứ như tư dung,đức hạnh,học vấn,.........
:confused::confused::confused:.............không còn gì để miêu tả
nhưng vẫn vui vì mình sẽ tiếp tục hiểu theo nghĩa ban đầu............nhưng tốt nhất là đừng bắt đầu cho mọi rắc rối :p

Trường Xuân

Học sinh tiến bộ
Thành viên
15 Tháng bảy 2017
533
805
154
Thanh Hóa
Yên Định 2
Haizzza, mấy ngày nay trên MXH tràn lan câu hỏi tên bạn nghĩa gì..., mình cũng muốn làm topic liên quan đến tên :D
Nhưng bạn có bao giờ thắc mắc răng tên còn được dùng để thể hiện tình yêu thương của bố mẹ bạn và hơn thế nữa là niềm mong muốn bạn sẽ trở thành...
Hãy thử hỏi xem vì sao bố mẹ không đặt tên con là Mơ, Nở, Phèo, Lung Thị Linh... mà lại chọn đặt tên như giờ nhỉ?
"Ngày xưa mẹ đi may đồ ở Vinh, có cô tên là Cẩm Sương may đồ đẹp lắm nên về đặt tên đó cho mày lun, mong cho mày sau này đảm đang như cô ấy, được 1/10 ngta thui là zui roài". Trời ạ, vậy mà mình lại tưởng mẹ thích khói tím, mơ mộng lãng mạn chớ huhu.
Vậy các bạn thì sao?
@Thiên trường địa cửu @Băng Tâm Như Ngọc @Nhật Linh 2k3 @huongmai964@gmail.com ( tự nhin thấy không tag lại có lỗi vs mi ahihi)

Đến bây giờ tui vẫn chưa pít chính xác ai đặt tên cho tui^^
Haha

ledoanphuonguyen

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng năm 2017
1,986
1,515
294
Đáng lẽ t tên Phương Tuệ Diên Vỹ :)) mà cuối cùng tên Phương Uyên luôn :> Mẹ t nói Phương Uyên là tên của hoa khôi thể thao, đặt cho t vừa chơi thể thao tốt, mạnh khoẻ mà vừa đẹp :) Cuối cùng t vừa xấu lại vừa dở :))

Narumi04

Học sinh gương mẫu
Thành viên
23 Tháng tư 2017
1,595
2,069
394
20
Vĩnh Long
THPT Lưu Văn Liệt
Vậy các bạn thì sao?
Để coi, khi mới sinh, ba mẹ đặt tớ tên Ngọc Khánh, nhưng bác tớ bảo dì Khánh ở bên xóm kia khổ lắm, hồng nhan bạc phận, lấy chồng mà toàn bị hành hạ, việc nhà quần quật nên không đặt nữa :>
Trong phút chốc đặt tớ tên Minh Hảo '-'
Ý nghĩa: thông minh, học giỏi, hoàn hảo.

Aosora

Học sinh chăm học
HV CLB Hội họa
Thành viên
14 Tháng chín 2017
204
316
119
20
Hà Tĩnh
THPT Chuyên Hà Tĩnh
Cỏ thơm
Tui đã từng phàn nàn vì sao cái gì của tui cũng thể hiện yếu ớt thế TvT Mạng thì Dương liễu mộc, tên thì Thảo, lại còn tuổi Dê

• Like
Reactions: Hiểu Lam

Kim Kim

Banned
Banned
29 Tháng ba 2017
1,540
1,002
299
Hải Phòng
^^
Vậy các bạn thì sao?
mẹ em không nói=> em không biết

Hiểu Lam

Học sinh tiến bộ
Thành viên
24 Tháng tư 2017
1,167
1,857
259
21
Trái Đất
Tên là Nhật Lam: "Nhật" là ban ngày, ngày thì sáng và có màu "Lam", ý của mẹ mình đặt là mong mình là bầu trời quang đãng đẹp đẽ đó, điều mà ai cũng muốn thấy, mong ai cũng yêu quý mình như yêu thích bầu trời đó, mong mình luôn khiến người khác ngẩng đầu lên ngước nhìn...

Hiểu Lam

Học sinh tiến bộ
Thành viên
24 Tháng tư 2017
1,167
1,857
259
21
Trái Đất
Cỏ thơm
Tui đã từng phàn nàn vì sao cái gì của tui cũng thể hiện yếu ớt thế TvT Mạng thì Dương liễu mộc, tên thì Thảo, lại còn tuổi Dê
Cỏ luôn mạnh mẽ mà, cỏ dại dù sao cũng không diệt hết được, nó dẻo dai và kiên cường hơn bạn nghĩ đấy...

• Like
Reactions: Aosora

ctg357

Học sinh tiến bộ
Thành viên
21 Tháng năm 2017
899
648
154
21
Thái Bình
Vô hạn
Tên em là anh trai đặt ,tên đệm bác trưởng họ đặt và theo họ bố .Mẹ em lúc nào cũng trêu chuyện tên được ra đời bởi 3 người đàn ông.

• Like
Reactions: ctg357kk

Nguyễn Thiên Nam

Học sinh chăm học
Thành viên
14 Tháng mười 2017
302
368
109
24
Hà Nội
Trường Đại học Trùng Khánh
Tên Nguyễn Thiên Nam là
Ý nghĩa
"Nam" có ý nghĩa như kim nam châm trong la bàn, luôn luôn chỉ đúng về phía nam, nhằm mong muốn sự sáng suốt, có đường lối đúng đắn để trở thành một bậc nam nhi đúng nghĩa. Tên Nam Thiên được đặt với mong muốn con tài giỏi, đĩnh đạc, luôn mạnh mẽ, có tấm nhìn rộng lớn. Ngoài ra "Thiên Nam " còn dùng để nói đến vùng trời ở phía nam với khí hậu ôn hòa, ấm áp. Nói lên mong muốn cuộc đời gặp nhiều may mắn thuận lợi, cuộc sống sung túc, giàu sang

Top Bottom