TẬP LÀM VĂN!!!

T

tranquang

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong địa chỉ này http://hocmai.vn/course/view.php?id=13 đã có 4 bài giảng về môn Văn. Sau khi xem xong, chúng ta sẽ có topic mới này để làm dàn ý (hoặc ai đó bất kỳ không nhất thiết phải là tranquang tôi, đưa ra một dàn ý về một đề của tác phẩm đó) và chúng ta sẽ "tập làm văn" dựa trên dàn ý, dựa trên đoạn băng mà chúng ta xem được đó.
Chúng ta sẽ hoàn thành tất cả các tác phẩm có trong chương trình ôn thi đại học bằng bài viết của cá nhân mình.

T

tranquang

Cụ thể sẽ như thế này, trong phần luyện văn trên trang chủ của Học mãi có bài giảng về Đời thừa, Vi hành, Đôi mắt, và Đất nước... Qua các nội dung trong bài giảng đó các mem sẽ viết bài luận về vấn đề mà bài giảng đề cập đến. ví dụ cụ thể tác phẩm "Đời thừa" của Nam Cao nói đến giá trị nhân đạo, tư tưởng nhân đạo của nhà văn trong gửi gắm và tác phẩm và nhân vật của mình. Vậy chúng ta có 1 đề là biểu hiện nhân đạo trong truyện ngắn “Đời thừa” của Nam Cao.
Chúng ta sẽ bắt đầu với đề này trước tiên nhé.
(Gợi ý: Có thể xem video bài giảng trong trang chủ tại địa chỉ này http://hocmai.vn/mod/resource/view.php?id=1677 để lấy tư liệu viết bài).
Khi viết nhiều và có nhiều người bình luận chúng ta sẽ thấy được sự tiến bộ rất rõ trong môn Văn.
Chào thân ái và quyết thắng!

C

conu

Cái này em cũng đã xem, cái em xem đầu tiên là về bài "Đời thừa".(thích đời thừa nhất)

T

trinhluan

Nhưng mà bọn em chưa được học cũng làm ạ. Em chưa học mờ bây giờ mới học lớp 11 mà. Có được tham gia hông.

T

tranquang

Bọn em nếu có đọc tác phẩm, có xem video bài giảng đó, có hiểu về vấn đề của tác phẩm "Đời thừa" thì em tham gia vô tư. Anh chỉ xóa bài nào viết không đúng nội dung thôi!

K

kakas

Em nghĩ tại sao không đưa các dàn ý về một đề nào đó? Ai đó nghĩ ra đề nào hay hoạc khó sẽ up chung lên đây để mọi người cùng góp ý làm 1 bộ khung (tức cái dàn ý). Sau đó anh em sẽ cùng trao đổi, nếu ai chuyển từ dàn ý đó sang bài viết thì sẽ có chính sách ưu đãi. OK, sếp?

T

tranquang

Tại topic này anh sẽ có kế hoạch như sau. Mọi người hãy cho anh ý kiến để anh xem xét có nên thực hiện nó hay không.
Nơi này sẽ là nơi để chúng ta trao đổi về các vấn đề gặp phải trong quá trình học Văn ôn thi tốt nghiệp và ôn thi đại học. Nó sẽ gói gọn trong chương trình văn học Việt Nam từ 1930 đến 1986 (nghĩa là các tác phẩm trải dài trên lớp 11 và lớp 12).
Anh sẽ đưa ra mỗi tuần một đề về một tác phẩm theo thứ tự thời gian và chương trình học trong sách giáo khoa. Từ các đề đó bọn em sẽ viết bài (có thể là dàn ý) cũng có thể là bài viết hoàn chỉnh! Sau đó để mọi người cùng chấm bài của mình.
Anh lưu ý trước khi up lên cần coppy lại. Mà tốt nhất nên viết ra bản word rồi mới up lên!
Anh hi vọng rằng ngay tai topic này chúng ta sẽ có một nơi để ôn thi đúng nghĩa!

Z

zinkitino

em đồng ý

bây giờ mọi người viết bài với đề 'biểu hiện nhân đạo trong đời thừa' rồi post vào đây hả anh?

T

tranquang

zinkitino said:
em đồng ý

bây giờ mọi người viết bài với đề 'biểu hiện nhân đạo trong đời thừa' rồi post vào đây hả anh?
Anh sẵn sàng là người chấm bài và đóng góp ý kiến cho bọn em. Anh cũng sẽ nhờ bạn bè anh đang đi dạy văn tại các trường có nhận xét góp ý cho bài viết của tụi em. Ok?
Chào thân ái và quyết thắng!

C

conu

He he, cảm ơn anh, vậy thì tốt quá. Anh giúp bọn em nha, hôm sau em sẽ viết bài về phân tích bài Tây Tiến, mọi người xem và góp ý cùng mình nha. Mình mới tìm hiểu lần đầu nên hơi vụng, mọi người thông cảm.

T

tranquang

Sao cái chỗ này nó hoang tàn lạnh lẽo thế nhỉ?
Anh muốn lập ra cái topic này là để chỗ bọn em viết các bản nháp cho bài văn của mình, để mọi người tham gia đóng góp ý kiến và sửa chữa cho nhau. Vậy mà...

L

linhthitran

Bi giờ em mới bít là có topnic này.
có một đề mọi người giúp em với.
Hãy phân tích tác hại của thái dộ thiếu trung thức trong thi cử. Theo anh (Chị), làm thế nào để khắc phục được thái độ đó.
Em đoán đây là bài văn số 6 của bọn em. vì cô giáo dạy văn của bọn em là cô hiệu phó mà.
Giúp em luôn nha.

T

tranquang

linhthitran said:
Bi giờ em mới bít là có topnic này.
có một đề mọi người giúp em với.
Hãy phân tích tác hại của thái dộ thiếu trung thức trong thi cử. Theo anh (Chị), làm thế nào để khắc phục được thái độ đó.
Em đoán đây là bài văn số 6 của bọn em. vì cô giáo dạy văn của bọn em là cô hiệu phó mà.
Giúp em luôn nha.

Trước khi các mem giúp đỡ thì em nên tự mình giúp mình trước. Nghĩa là tự mình đưa ra ý kiến của mình để làm bài văn này; hoặc là cách viết và em viết ra đây... Đấy mới gọi là đóng góp thiết thực và đúng nghĩa nhất!

C

conmuabuon_uotlanhhontoi_

cho em hỏi anh làm gì bên văn vậy đọc bài anh viết nghe hay quá

P

_phonglinh_

Học văn !? Em nghĩ ai ở đây cũng học văn đấy ah !! ^^

Last edited by a moderator:
Top Bottom