Văn 9 Tập làm văn

Trầ Hữu Thịnh

Học sinh
Thành viên
19 Tháng bảy 2018
26
12
21
20
Tiền Giang
THCS Thạnh Trị
Last edited:

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
Đề: Hãy kể 1 câu chuyện của bản thân có liên quan đến câu tục ngữ Gần mực thì đen gần đèn thì sáng.
Thank mọi người.
mình góp ý tưởng được không,câu chuyện của mỗi người một khác mình không biết viết dàn ý chung thế nào luôn.

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
Đựơc nha bn, có ngươi góp ý là mình vui rồi
tôi kết bạn,ban đầu nhìn mặt bắt hình dong,chọn nhầm bạn xấu,sau đó người bạn xấu rũ rê trốn học,ăn chơi, vì là bạn thân nên tôi tin tưởng và vẫn chơi chung.(ko ưa lớp trưởng từ đầu rồi) lớp trưởng biết tôi đang xa xút,hết sức khuyên bảo nhưng tôi không nghe,dẫn đến cãi nhau dữ dội và tôi lỡ nặng lời.Sau đó có một nhóm đánh nhau với bạn thân của tôi,tôi không may bị kéo vào,liên lụy.Trận đánh đang dữ dội thì thầy bổng đâu ra đến ngăn cản.sau đó tôi được biết chính lớp trưởng đã báo thầy,ngoài ra nó còn nói giúp để tôi không bị hạ hành kiểm.Rồi nó được thầy chủ nhiệm giao nhiệm vụ giúp đỡ tôi,tôi ban đầu không thích lắm nhưng vì nó đã cứu tôi nên tôi miễn cưỡng.Lời xin lỗi cho lời nói quá đáng của tôi khi trước.Nó ngày ngày chỉ bài cho tôi,tôi học từ nó những kiến thức,chơi hoạt động thể thao và dần lấy lại bản thân mình. tôi nhận ra rằng:.......
mik vừa giải bài tập hóa cho bạn kia nên trả lời hơi lâu.
- bạn thêm yếu tố và biện pháp nghệ thuật,lời văn cho sinh động mình chỉ góp nội dung chính thôi.
- đoạn cuối bạn nên thêm phần ''bài học mà tôi rút ra được '' rồi liên kết với '' gần mực thì đen,gần đèn thì sáng'' để thỏa mãn yêu cầu của đề nhé.

Top Bottom