[tập làm văn] vẻ đẹp thành phố quê em

S

snow_field

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cô mình cho một đề văn: Vẻ đẹp thành phố quê em.
Híc, đọc đề khá là đơn giản, nhưng mình cũng không bik nó thuộc thể loại gì, nên dùng phương thức biểu đạt gì là chính!=.=
Tụi mình đang ôn lại văn nghị luận để lên lớp 9, có lẽ nó thuộc thể loại nghị luận, nhưng mình không bik có nên sử dụng ngôi xưng tôi hay không? Vì nghị luận không cho dùng, nhưng nếu muốn đưa tình cảm vào bài thì phải sử dụng đại từ nhân xưng ngôi thứ nhất=.=
Mọi người có thể hướng dẫn cách làm dùm mình dc không? Dàn bài mình cũng phác sơ rồi, nhưng chưa rõ nên viết thế nào=> nghị luận, kể, tả, biểu cảm...? Mà cụ thể là mình dg viết về thành phố HCM
Mong mọi người giúp mình! Minh cám ơn nhìu nhen^^

Last edited by a moderator:
C

congchualolem_b

Dạng đề này theo mình nghĩ có thể chọn phương thức biểu đạt là thuyết minh kết hợp với tự sự và miêu tả... Họ yêu cầu mình là "Vẻ đẹp thành phố quê em", có nghĩa là bạn phải làm cho đọc giả thấy được vẻ đẹp của vùng quê mình, dùng nghị luận thì không hợp (vì nghị luận là bàn luận, phân tích vấn đề), mình nghĩ dùng thuyết minh sẽ tương đối hơn.

Trong trường hợp này bạn có thể chọn xưng "tôi" nhưng nên nhớ là phải dùng chung thống nhất trong bài, không nên lúc xưng thế này lúc xưng thế khác, sẽ làm rối bài viết.

S

snow_field

Uhm! Nhưng mình cứ nghĩ thuyết minh lại càng không thể sử dụng ngôi xưng tôi. Bởi thuyết minh và nghị luận (nghị luận xã hội) đều là những thể loại mang tính khái quát, nên đều không dc sử dũng "tôi". Cô mình chỉ nói là đưa ra luận điểm 1, luận điểm 2,...nên mình nghĩ là nghị luận=>nhưng không rõ là nghị luận thì nên làm gì.

C

congchualolem_b

^^ Nghị luận xã hội nhiều khi cũng có dùng là tôi đấy bạn ^^ với những đề như là "anh chị nghĩ gì về.." thì hoàn toàn có thể xưng tôi, bởi vì đó là họ hỏi quan điểm cá nhân của mình mà. Ở đây người ta bảo là "quê hương em", đã là "của em" chứ không phải của ai khác thì mình có thể xưng "tôi" chứ, nhưng nếu bạn không chắc thì có thể hỏi lại, cái này cũng tùy theo ý kiến của từng người nên mình không dám đảm bảo 100% ^^

D

duoisam117

Bạn có thể sử dụng cái "tôi" ở cuối bài na ná như một chút nhận xét chủ quan :| của bản thân. Giống như chút gì đó phảng phất thoáng qua, ko nên nhấn quá mạnh (ý tui là cứ "tôi", "tôi" suốt bài văn, mà chỉ là một nét nho nhỏ).

Chẳng hạn như một sự nhận xét ngắn gọn của bản thân về Thành phố nơi mình đã gắn bó. Khi đi xa, những góc phố, hàng cây, những hình ảnh giản dị, tưởng như quá đỗi bình thường... làm ai đó phải xao xuyến, phải nhớ nhung,...

Tui cũng ko quá tán thành xưng ''tôi'' ở dạng đề thuyết minh, hay nghị luận vì nó có vẻ... "Theo tôi nghĩ là..." :|

C

congchualolem_b

đâu ai lại di dùng "theo tôi nghĩ là" ;)) dùng cũng có cái cách dùng chứ, dùng "tôi" thống nhất trong bài nhưng khôg có nghĩa là xuyên suốt, chỉ có điều khi xưng hô đừng nên quá lộn xộn, sẽ làm rối bài viết

D

duoisam117

đâu ai lại di dùng "theo tôi nghĩ là" ;)) dùng cũng có cái cách dùng chứ, dùng "tôi" thống nhất trong bài nhưng khôg có nghĩa là xuyên suốt, chỉ có điều khi xưng hô đừng nên quá lộn xộn, sẽ làm rối bài viết

Ý em là dùng như thế thì nó có vẻ như là "theo tôi nghĩ là" chứ hổng phải chép đống đó zô bài viết :|

Còn ý thứ hai, thì đã bẩu nà dùng "tôi" một cách phảng phất, như kiểu chàng trai vs cô gái trong quảng cáo Rejoice rùi mà =.=''

Ơ! Mềnh có sờ pem ko nhể :eek:

S

snow_field

Mình hỉu ý bạn duoisam roy^^ ý là nếu xài đại từ nhân xưng tôi nhìu wa thì bài văn sẽ mang tính chủ quan=>nghiêng về đánh giá riêng và cảm nhận cá nhân wa nhìu phải không?

Có lẽ mình sẽ hỏi lại cô lờ bài nì làm thuyết minh hay làm nghị luận ^^
Cám ơn mọi người nhìu

C

congchualolem_b

^^ Uh thì chị có nói cái chi chi đâu ^^ Chị thừa nhận là nếu dùng cũng nên hạn chế, cái này nếu có kết quả thì bạn chủ topic cho mình biết ý kiến của cô giáo bạn nhé :) Kiến thức cơ bản nhiều cái đã quên mất rồi ^^

S

s0cbay_kut3

Nếu có dùng "tôi" thì có thể nê ở phần lật lại vấn đề, phần bài học rút ra hoặc phần ý kiến của bản thân về vấn đề đó chẳng hạn. Tất nhiên ở toàn bài cũng có thể dùng được đại từ này vì quan điểm được nhắc đến trong bài viết là quan điểm của chính mình mà.

N

nhungpro_196

Theo mình là thế này:
- Đề : "Quê em " nghĩa là bạn giới thiệu về quê hương mình đúng không? Bạn sẽ xưng ta, chúng ta ( văn nghị luận ) chăng? Không thể nào. Thuyết minh cũng có nhiều thể loại, đâu nhất nhất là không được xưng tôi? Có thể ở bài thuyết minh cây bút bi, bạn chỉ có thể xưng ở ngôi ba, nhưng đây là "quê em ". Có thể viết là "Quê tôi có..." . "Quê tôi rất đẹp..." "Quê tôi nằm ở..." không được sao? Đó là thuyết minh mà !

D

doigiaythuytinh

Dạng đề này khá là quen thuộc
Nên mình nghĩ, để tạo được ấn tượng tốt thì cần có cách viết lạ ;;)

Bạn có thể dẫn dắt, viết theo phương thức nghị luận kết hợp với tự sự, miêu tả một cách khách quan về "quê em" như một "người xa lạ" nào đó.
Sau đó mới khéo léo cho-người đọc -biết rằng đó chính là QUÊ TÔI :)

C

connhagiau_ht

theo to de nay ket hop ca 3 phuong thuc : mieu ta , tu su , va bieu cam va cung la thuyet minh nua ! ta co the ke ve nhung con nguoi o noi day mieu ta ve dep cua thanh pho , cai nhon nhip nang dong cua mot thnh pho tre ! hay phat bieu cam nghi cua minh nhu tinh yeu doi voi con nguoi va manh dat nay ! cu the la lam duoc ma ' ! ^^

Top Bottom