Tâm sự Tâm trạng hiện tại của bạn như thế nào?

Nguyễn Xuân Trà My

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng tám 2018
226
195
51
17
Hà Nội
Trường trung học cơ sở An Thượng
  • Like
Reactions: tdoien

phamkimcu0ng

Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
9 Tháng mười 2018
1,683
7,939
561
Cà Mau
Trường trung học cơ sở Nguyễn Thiện Thành
mk muốn tâm sự một vài điều vs mọi người về tâm trạng của mk và mọi người như thế nào và những gì từng trải qua và những giúp đỡ mk cần từ mọi người
Vậy bạn cứ nói những tâm sự của bạn đi, thì mọi người mới giúp đỡ được :)

LLunaa

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng mười một 2018
383
294
76
Ninh Thuận
-_-
có chuyện gì sao? bạn cứ tâm sự với mọi người để mọi người cùng giúp ha
mk muốn tâm sự một vài điều vs mọi người về tâm trạng của mk và mọi người như thế nào và những gì từng trải qua và những giúp đỡ mk cần từ mọi người

Nguyễn Xuân Trà My

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng tám 2018
226
195
51
17
Hà Nội
Vậy bạn cứ nói những tâm sự của bạn đi, thì mọi người mới giúp đỡ được :)
có chuyện gì sao? bạn cứ tâm sự với mọi người để mọi người cùng giúp ha
Thế thì bn phải nói ra chứ? Có mọi người chia sẻ mà!
Học lực của mình ngày càng đi xuống mà bố mẹ đặt kỳ vọng vào mình quá nhiều mà mình không biết phải làm gì ngay lúc này mình muốn tìm hiểu lí do nhưng ngay chính mình cũng chẳng hiểu gì về mình và mình cần gì

Last edited by a moderator:

phamkimcu0ng

Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
9 Tháng mười 2018
1,683
7,939
561
Cà Mau
Học lực của mk ngày càng đi xuống mà bố mẹ đặt kỳ vọng vào mk quá nhiều mà mk ko biết phải làm gì ngay lúc này mk muốn tìm hiểu lí do nhưng ngay chính mk cx chẳng hiểu gì về mk và mk cần gì
Bạn xem xét lại cách học và sự phân bố thời gian học của bạn nhé :) Đôi khi những thứ đó cũng góp phần khá quan trọng đó ^^ Sau khi đã xem xét kĩ và tìm ra lí do rồi thì bạn tìm cách khắc phục nó nhé :) Theo mình nghĩ thì chắc do sự kì vọng của ba mẹ làm cho bạn cảm thấy áp lực nên khó học đấy :) Bạn thử nói chuyện lại với bố mẹ xem sao? :D

Nguyễn Xuân Trà My

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng tám 2018
226
195
51
17
Hà Nội
Bạn xem xét lại cách học và sự phân bố thời gian học của bạn nhé :) Đôi khi những thứ đó cũng góp phần khá quan trọng đó ^^ Sau khi đã xem xét kĩ và tìm ra lí do rồi thì bạn tìm cách khắc phục nó nhé :) Theo mình nghĩ thì chắc do sự kì vọng của ba mẹ làm cho bạn cảm thấy áp lực nên khó học đấy :) Bạn thử nói chuyện lại với bố mẹ xem sao? :D
mk xem lại nhiều lần rồi cách học của mk và phân bố thời gian vẫn như học kì 1 chỉ khác là mk dành nhiều thời gian học hơn thôi vì mk cần đạt đc mục đích mà chính bản thân mk đã đề ra

phamkimcu0ng

Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
9 Tháng mười 2018
1,683
7,939
561
Cà Mau
mk xem lại nhiều lần rồi cách học của mk và phân bố thời gian vẫn như học kì 1 chỉ khác là mk dành nhiều thời gian học hơn thôi vì mk cần đạt đc mục đích mà chính bản thân mk đã đề ra
Theo mình thì cũng không nên học nhiều quá, vì đôi khi cơ thể thấy mệt và khó tiếp thu bài, bạn nên dành một chút thời gian để vui chơi đó, chọn ra vài môn bạn thích để chơi chẳng hạn :) Cứ dúi đầu mãi vào sách vở là kết quả học tập cũng chả khá hơn đâu. Như mình thì chỉ học khi cảm thấy khỏe nhất, học khoảng 30 phút thì ngồi xả hơi xíu, xong lại vào học khoảng 30 phút thì mình đi vòng vòng chơi,.... Mình có vài người bạn chỉ cắm mặt vào học nhưng kết quả chẳng khả quan mấy :D

Nguyễn Xuân Trà My

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng tám 2018
226
195
51
17
Hà Nội
Theo mình thì cũng không nên học nhiều quá, vì đôi khi cơ thể thấy mệt và khó tiếp thu bài, bạn nên dành một chút thời gian để vui chơi đó, chọn ra vài môn bạn thích để chơi chẳng hạn :) Cứ dúi đầu mãi vào sách vở là kết quả học tập cũng chả khá hơn đâu. Như mình thì chỉ học khi cảm thấy khỏe nhất, học khoảng 30 phút thì ngồi xả hơi xíu, xong lại vào học khoảng 30 phút thì mình đi vòng vòng chơi,.... Mình có vài người bạn chỉ cắm mặt vào học nhưng kết quả chẳng khả quan mấy :D
kì 1 của mk là như bạn nói nhưng bố mẹ mk nói là kọc cứ đc 15, 30 phút là lại chạy ra chạy vào nên mk thay đổi cách học liền tù tì một thể cho xong chả bị kêu ca vc làm bài tập thì lại bị học sút còn tệ hơn trước :(

The key of love

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng hai 2019
722
3,337
326
Bình Phước
Trường THPT Chuyên Bình Long
kì 1 của mk là như bạn nói nhưng bố mẹ mk nói là kọc cứ đc 15, 30 phút là lại chạy ra chạy vào nên mk thay đổi cách học liền tù tì một thể cho xong chả bị kêu ca vc làm bài tập thì lại bị học sút còn tệ hơn trước :(
Bạn không cần phải chạy ra chạy vào như thế, bạn có thể ngồi tại chỗ vươn vai của mình, hoặc nói với chính mình phải cố gắng hơn thôi và bạn bắt đầu tiếp tục công việc. Dù chỉ là một việc nhỏ nhưng thả lỏng thinh thần trong 10p ít ỏi đó có thể làm bạn phấn chấn hơn và vui vẻ hơn với việc học :D cách này ngày nào mình cũng làm, hãy thử nhé :D

phamkimcu0ng

Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
9 Tháng mười 2018
1,683
7,939
561
Cà Mau
Vấn đề này bạn phải đặt câu hỏi cho bản thân đã, bạn đã mắc phải điều gì? Đến bạn còn không hiểu bản thân thì ai hiểu bạn được nhỉ?
Mình cũng hay nghĩ vậy vì điểm số tự nhiên tụt, nhưng rồi động lực đã không làm mình chùn bước, ngày ngày khắc phục bản thân :)

Trần Nguyễn Đinh Phong

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng một 2019
538
936
126
21
Phú Yên
Hocmai Forum
Dù là việc gì, quan trọng là bản thân phải biết đối mặt và xử lý nó. Luôn giữ cho tinh thần ở trạng thái suy nghĩ tích cực và cân bằng. Từ đó, mọi chuyện sẽ bỗng nhiên dần dần suôn sẻ.

Nguyễn Xuân Trà My

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng tám 2018
226
195
51
17
Hà Nội
Bạn không cần phải chạy ra chạy vào như thế, bạn có thể ngồi tại chỗ vươn vai của mình, hoặc nói với chính mình phải cố gắng hơn thôi và bạn bắt đầu tiếp tục công việc. Dù chỉ là một việc nhỏ nhưng thả lỏng thinh thần trong 10p ít ỏi đó có thể làm bạn phấn chấn hơn và vui vẻ hơn với việc học :D cách này ngày nào mình cũng làm, hãy thử nhé :D
lúc thì mk ngồi vẽ chơi hoặc chạy ra vào lung tung lắm :p

Vấn đề này bạn phải đặt câu hỏi cho bản thân đã, bạn đã mắc phải điều gì? Đến bạn còn không hiểu bản thân thì ai hiểu bạn được nhỉ?
Mình cũng hay nghĩ vậy vì điểm số tự nhiên tụt, nhưng rồi động lực đã không làm mình chùn bước, ngày ngày khắc phục bản thân :)
lúc thì mk ngồi vẽ chơi hoặc chạy ra vào lung tung lắm :p
cảm ơn bạ dã cho mk ý kiến nhé

Trần Nguyễn Đinh Phong

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng một 2019
538
936
126
21
Phú Yên
Hocmai Forum
Học liền như vậy vừa không mang lại hiểu quả cao, vừa không giúp ích gì cho việc học mà còn phản tác dụng. Và cậu là người phải gánh chịu hậu quả đó. Cậu nên giải thích cho bố mẹ hiểu và tìm ra các học đúng đắn nhất cho mình :) Việc cậu làm hiện tại phải là hành động chứ không phải than thở.
Cố lên!

Nguyễn Xuân Trà My

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng tám 2018
226
195
51
17
Hà Nội
Dù là việc gì, quan trọng là bản thân phải biết đối mặt và xử lý nó. Luôn giữ cho tinh thần ở trạng thái suy nghĩ tích cực và cân bằng. Từ đó, mọi chuyện sẽ bỗng nhiên dần dần suôn sẻ.
cảm ơn bạn dã cho mk ý kiến

Học liền như vậy vừa không mang lại hiểu quả cao, vừa không giúp ích gì cho việc học mà còn phản tác dụng. Và cậu là người phải gánh chịu hậu quả đó. Cậu nên giải thích cho bố mẹ hiểu và tìm ra các học đúng đắn nhất cho mình :) Việc cậu làm hiện tại phải là hành động chứ không phải than thở.
Cố lên!
uk mk sẽ tìm thêm và thử một vài cách đó xem sao

Play with me

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng chín 2018
799
724
121
21
Quảng Ninh
THPT Cẩm Phả
Trường hợp của em khá giống trường hợp của anh nhỉ. Tính đến giờ 10 năm anh đc học lực giỏi, anh cũng không thể tránh khỏi sự sa sút trong học tập. Bố mẹ anh cũng kì vọng vào anh khá nhiều và giờ anh đang phải trốn bố mẹ lên đây onl đấy. Bây giờ việc em cần làm đầu tiên là nói chuyện với ba mẹ, việc kì vọng quá nhiều đang gây áp lực cho em đấy. Ngoài việc cải thiện việc học, em cũng phải biết phân bố thời gian sao cho hợp lý để không bị căng thẳng nhé.
P/s: anh cũng hay vẽ chơi trong khi học lắm :)

Nguyễn Xuân Trà My

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng tám 2018
226
195
51
17
Hà Nội
Trường hợp của em khá giống trường hợp của anh nhỉ. Tính đến giờ 10 năm anh đc học lực giỏi, anh cũng không thể tránh khỏi sự sa sút trong học tập. Bố mẹ anh cũng kì vọng vào anh khá nhiều và giờ anh đang phải trốn bố mẹ lên đây onl đấy. Bây giờ việc em cần làm đầu tiên là nói chuyện với ba mẹ, việc kì vọng quá nhiều đang gây áp lực cho em đấy. Ngoài việc cải thiện việc học, em cũng phải biết phân bố thời gian sao cho hợp lý để không bị căng thẳng nhé.
P/s: anh cũng hay vẽ chơi trong khi học lắm :)
em cảm ơn anh đã góp ý em sẽ nói chuyện với bố mẹ sau

• Like
Reactions: Play with me

Nguyễn Xuân Trà My

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng tám 2018
226
195
51
17
Hà Nội
Và cũng đừng lo lắng về vấn đề học lực đi xuống nhé, luôn giữ tâm trạng thoải mái và cân bằng thời gian nhé
P/s: em thường vẽ chơi cái gì vậy
chỉ là bố mẹ đặt kì vọng vào nên em cảm thấy tâm trngj ko đc vui máy thôi
P/s: em thường vẽ anime mà xấu lắm

Top Bottom