Tâm sự

Lục Thiên Dương

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng bảy 2017
169
154
69
Đồng Nai
THCS Trảng Dài
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

-Mình vẫn luôn có một tâm sự nhưng mà không dám nói với ai. Nay mình nói cho các bạn nghe nhé. Nói xong thì các bạn cho mình lời khuyên được không?
*Chuyện là: Mình có một dì B, dì mới lên nhà mình chơi hôm trước, mình không có ác cảm với dì ấy, nhưng con dì ấy tuy tuổi còn nhỏ nhưng lại rất quá đáng. Có lần mình và em mình đang xem phim thì em ấy chạy lại giành điều khiển TV của bọn mình và mở sang phim của em ấy, mình nói với em ấy là bọn mình đang xem thì em ấy bảo: "Em thích xem gì thì xem, mấy chị đi chỗ khác chơi đi." Mình nói với dì ấy thì dì bảo:"Lâu lâu em lên chơi, con nhường em tí thì chết à? TV nhà con thì con muốn xem lúc nào mà chẳng được!" Mình cũng cố gắng nghe lời, nhưng em ấy ngày càng quá đáng hơn. Em ấy xem TV nhà mình như TV nhà em ấy vậy, thích xem lúc nào thì xem, có khi mẹ mình đang dạy học trò thì em ấy mở TV ầm lên, mình bảo tắt đi nhưng em ấy đã không nghe còn cãi lớn giọng lên với mình, mẹ em ấy lại nói thì em ấy mới chịu nghe, trước khi đi em ấy còn liếc mình nữa. Đã thế đêm qua khi ngủ, em ấy ngày lớn tiếng làm mình không ngủ được thì mình bực mình bật dậy bỏ ra ngoài phòng nên sáng hôm sau dì ấy thấy lại nói mình quá đáng với em. Mình không biết nên làm gì bây giờ nữa...Các bạn cho mình lời khuyên được không? Dì ấy bảo sẽ ở lại nhà mình thêm khoảng 10 ngày nữa đó!!!!!!!!!!!

lê thị hải nguyên

Mùa hè Hóa học
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
28 Tháng hai 2017
2,166
3,199
689
21
Thanh Hóa
HV Thánh Huy
à,cái nãy cũng thường thôi mà,con bé này không phải ương bướng đâu,tại vì nó không biết cái gì ở chỗ cậu hết,thật ra nó muốn được nói chuyện với cậu nhiều lắm,được cậu dắt đi chơi,....
tại nó không biết mở miệng thế nào và ngại thôi,cậu cởi mở nói chuyện với nó thử xem,biết đâu nó lại vui vẻ và nói chuyện với cậu,đừng cáu ngắt nó nhé

Last edited:

Ye Ye

Cây bút Truyện ngắn 2017|Thần tượng văn học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng bảy 2017
2,064
2,347
434
Hà Nam
NEU (Dream)
-Mình vẫn luôn có một tâm sự nhưng mà không dám nói với ai. Nay mình nói cho các bạn nghe nhé. Nói xong thì các bạn cho mình lời khuyên được không?
*Chuyện là: Mình có một dì B, dì mới lên nhà mình chơi hôm trước, mình không có ác cảm với dì ấy, nhưng con dì ấy tuy tuổi còn nhỏ nhưng lại rất quá đáng. Có lần mình và em mình đang xem phim thì em ấy chạy lại giành điều khiển TV của bọn mình và mở sang phim của em ấy, mình nói với em ấy là bọn mình đang xem thì em ấy bảo: "Em thích xem gì thì xem, mấy chị đi chỗ khác chơi đi." Mình nói với dì ấy thì dì bảo:"Lâu lâu em lên chơi, con nhường em tí thì chết à? TV nhà con thì con muốn xem lúc nào mà chẳng được!" Mình cũng cố gắng nghe lời, nhưng em ấy ngày càng quá đáng hơn. Em ấy xem TV nhà mình như TV nhà em ấy vậy, thích xem lúc nào thì xem, có khi mẹ mình đang dạy học trò thì em ấy mở TV ầm lên, mình bảo tắt đi nhưng em ấy đã không nghe còn cãi lớn giọng lên với mình, mẹ em ấy lại nói thì em ấy mới chịu nghe, trước khi đi em ấy còn liếc mình nữa. Đã thế đêm qua khi ngủ, em ấy ngày lớn tiếng làm mình không ngủ được thì mình bực mình bật dậy bỏ ra ngoài phòng nên sáng hôm sau dì ấy thấy lại nói mình quá đáng với em. Mình không biết nên làm gì bây giờ nữa...Các bạn cho mình lời khuyên được không? Dì ấy bảo sẽ ở lại nhà mình thêm khoảng 10 ngày nữa đó!!!!!!!!!!!
Mách bố mẹ
Nếu k đc thì ngậm cục tức vào, hoặc viết những điều bực tức vào nhật kí, hoặc lơ đi, k quan tâm

Mách bố mẹ
Nếu k đc thì ngậm cục tức vào, hoặc viết những điều bực tức vào nhật kí, hoặc lơ đi, k quan tâm
Nó ầm ĩ thì bạn đeo headphone vào, mở nhạc to lên; nó xem tv thì bạn lên mạng xem

Last edited by a moderator:

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Những người trưởng thành sẽ suy nghĩ thật kỹ về nguyên nhân và nhìn nhận vấn đề 1 cách khách quan nhất.
Chị tin em là một người thông minh. Nên thay vì chúng ta tức giận thì sao k thử rủ e ấy cùng chơi 1 trò chơi nào đó và tìm hiểu về nhau 1 chút thì c tin mọi việc sẽ nhẹ nhàng hơn.
Chúc em luôn ĐỦ! :D

• Like
Reactions: Triêu Dươngg

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
đánh nó cho hả giận em ạ, nhẹ tay thôi nhé :v, kiềm chế là bị điên đấy.

NÓ quá đang là tát ngay, dì em mà bênh, mắng em thì kệ, nếu đánh em thì hãy né đi, và bỏ qua nhà bạn :v, belive in me, my lady

Triêu Dươngg

Cựu Phụ trách nhóm Vật lí
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
Có gì đâu bạn ơi ráng nhịn thêm 10 ngày nữa đi, lâu lâu mới chịu cảnh này mà,haha
đánh nó cho hả giận em ạ, nhẹ tay thôi nhé :v, kiềm chế là bị điên đấy.

NÓ quá đang là tát ngay, dì em mà bênh, mắng em thì kệ, nếu đánh em thì hãy né đi, và bỏ qua nhà bạn :v, belive in me, my lady
Những người trưởng thành sẽ suy nghĩ thật kỹ về nguyên nhân và nhìn nhận vấn đề 1 cách khách quan nhất.
Chị tin em là một người thông minh. Nên thay vì chúng ta tức giận thì sao k thử rủ e ấy cùng chơi 1 trò chơi nào đó và tìm hiểu về nhau 1 chút thì c tin mọi việc sẽ nhẹ nhàng hơn.
Chúc em luôn ĐỦ! :D
Nghe các anh cj góp ý kiểu này thì biết nghe ai nhỉ? :v
Nếu mk là bạn thì dì ấy sẽ chẳng "bình yên". :D

Tùy Phong Khởi Vũ

Học sinh gương mẫu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
8 Tháng năm 2017
1,000
2,492
349
27
Em cũng đã 14, 15 tuổi rồi, cứ xem nó là trẻ con chưa ý thức được chuyện này chuyện nọ nên đừng chấp làm gì. Lớn lên nó sẽ khác thôi.

Ráng giữ hòa khí trong nhà, bà con họ hàng họ quý nhà mình nên mới tới chơi đấy.

• Like
Reactions: Kim Oanh A1 k55

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Em cũng đã 14, 15 tuổi rồi, cứ xem nó là trẻ con chưa ý thức được chuyện này chuyện nọ nên đừng chấp làm gì. Lớn lên nó sẽ khác thôi.

Ráng giữ hòa khí trong nhà, bà con họ hàng họ quý nhà mình nên mới tới chơi đấy.
Nghe kể là biết nó hư rồi, chưa ý thức đc phải dạy, phải đánh đòn.

Mẹ nó như kể vậy là chiều con, bênh con nên nó sinh hư.

Không dạy sau này còn láo nữa.

Một thực trạng bố mẹ VN không biết dạy con, cứ chiều nó nên sinh ra đủ tật hư, rồi sau này lại kêu ca, đơn cử là việc chơi ĐT của tụi con nít, bố mẹ cứ vứt cho nó cái ĐT để chơi game để đỡ làm phiền, rồi tụi nó quen, có khi khách tới chơi cứ vòi mượn đt, cực khó chịu.

Bba mẹ nó ko dạy đc thì mình dạy, ba mẹ nó khó chịu thì khỏi chơi vs ba mẹ nó luon, lớn rồi đúng sai không phân biệt được thì thôi, thiếu gì người để chơi.

Tùy Phong Khởi Vũ

Học sinh gương mẫu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
8 Tháng năm 2017
1,000
2,492
349
27
Bạn yuper lại đi xúi một học sinh lớp 8 dạy bảo con nít trước mặt bố mẹ và dì dượng của nó sao.

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Bạn yuper lại đi xúi một học sinh lớp 8 dạy bảo con nít trước mặt bố mẹ và dì dượng của nó sao.
Chẳng có ai cấm hs lớp 8 dạy dỗ em của nó cả

Con nít mà biết đúng sai còn hơn người lớn sai mà không biết, không biết xấu hổ mà đe nẹt con trẻ chẳng làm tụi nó xem trọng được đâu

Tùy Phong Khởi Vũ

Học sinh gương mẫu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
8 Tháng năm 2017
1,000
2,492
349
27
"Ngủ ngáy" mà em ấy cũng chưa thông cảm được thì nói gì tới chuyện đánh giá người lớn.

Mâu thuẫn cũng chỉ từ cái TV mà ra chứ chả có gì to cả.

Last edited:

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
"Ngủ ngáy" mà em ấy cũng chưa thông cảm được thì nói gì tới chuyện đánh giá người lớn.
Bạn không phải là chủ topic nên không hiểu đc bạn ấy khó chịu vs cái gì, nên cảm thông hay không là do bạn ấy, bạn có thể không khó chịu vs tiếng ngáy khi ngủ, nhưng người khác thì có, cũng như nếu có 1 cái gì đó làm bạn rất khó chịu nhưng người khác thì thấy bình thường vậy.

Việc mà em của bạn ấy sai là ở cách hành xử rồi, dì bạn đó cũng bênh con quá rồi. Và mình cũng chảng nói là chủ topic đánh giá gì người lớn cả, cái khúc ở trên kia là ý kiến của mình.

• Like
Reactions: Khánh Linh.

Tùy Phong Khởi Vũ

Học sinh gương mẫu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
8 Tháng năm 2017
1,000
2,492
349
27
Thực ra tiếng ngáy ngủ thì ai chả khó chịu, nhưng mà nó chỉ phát ra trong vô thức, giận làm gì.

Mình có đứa em cũng tầm tuổi chủ pic. Chuyện nó va chạm với mấy đứa con của dì, của cậu là chuyện bình thường. Mấy câu như "nó còn nhỏ, con nhường nó chút" hay "lâu lâu em nó mới về chơi, con nhường nó đi" nghe hoài. Mấy đứa đó nhỏ thì ngỗ nghịch vậy chứ lớn 1 tý là bọn nó khác ngay ấy mà.

Thủ Mộ Lão Nhân

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng sáu 2017
304
589
131
Có gì đâu. Đọc qua thì thấy đây vẫn là chuyện hơn thua trẻ nhỏ.
Thứ 1. Đây là câu chuyện nghe từ 1 phía, chỉ là góc nhìn của bạn này
Thứ 2. Nghe là thấy vẫn còn đậm chất ghen tị, tranh hơn thua
Và nếu 1 lời khuyên cho chủ topic. Thì e khuyên bạn "bao dung" hơn. Sau này bạn nhìn lại thì thấy cái vấn đề này nó chẳng đáng là cái gì cả.

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Thực ra tiếng ngáy ngủ thì ai chả khó chịu, nhưng mà nó chỉ phát ra trong vô thức, giận làm gì.

Mình có đứa em cũng tầm tuổi chủ pic. Chuyện nó va chạm với mấy đứa con của dì, của cậu là chuyện bình thường. Mấy câu như "nó còn nhỏ, con nhường nó chút" hay "lâu lâu em nó mới về chơi, con nhường nó đi" nghe hoài. Mấy đứa đó nhỏ thì ngỗ nghịch vậy chứ lớn 1 tý là bọn nó khác ngay ấy mà.
Nốt cmt này nữa r mình ko bàn nữa nhé :v

Vì nhưng người lớn nói mấy câu đó mà trẻ con hư đấy.

Những người biết dạy con họ sẽ nói khác, và con họ sẽ không có việc tới nhà bà con chơi mà tự tiện xài đồ, mượn điện thoại mè nheo này nọ đâu, trong họ hàng mình và của bạn bè có cả 2 dạng gia đình như vậy nên mình rõ lắm.

Có gì đâu. Đọc qua thì thấy đây vẫn là chuyện hơn thua trẻ nhỏ.
Thứ 1. Đây là câu chuyện nghe từ 1 phía, chỉ là góc nhìn của bạn này
Thứ 2. Nghe là thấy vẫn còn đậm chất ghen tị, tranh hơn thua
Và nếu 1 lời khuyên cho chủ topic. Thì e khuyên bạn "bao dung" hơn. Sau này bạn nhìn lại thì thấy cái vấn đề này nó chẳng đáng là cái gì cả.
Chuyện này không của riêng ai, hoàn toàn phổ biến.

Đúng là vs người lớn chuyện này chẳng đáng là gì, nhưng vs trẻ con thì khác, họ ko nghĩ trẻ con nó nghĩ như thế nào cả, vậy là làm tụi nhỏ ấm ức, thiệt thòi

Bạn nói đc câu "chuyện đó không là gì cả" là bạn cũng ko quan tâm tới tâm tư suy nghĩ của bạn chủ topic rồi, mong sau này lớn lên bạn không như dì của bạn chủ topic :v

Thủ Mộ Lão Nhân

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng sáu 2017
304
589
131
Nốt cmt này nữa r mình ko bàn nữa nhé :v

Vì nhưng người lớn nói mấy câu đó mà trẻ con hư đấy.

Những người biết dạy con họ sẽ nói khác, và con họ sẽ không có việc tới nhà bà con chơi mà tự tiện xài đồ, mượn điện thoại mè nheo này nọ đâu, trong họ hàng mình và của bạn bè có cả 2 dạng gia đình như vậy nên mình rõ lắm.

Chuyện này không của riêng ai, hoàn toàn phổ biến.

Đúng là vs người lớn chuyện này chẳng đáng là gì, nhưng vs trẻ con thì khác, họ ko nghĩ trẻ con nó nghĩ như thế nào cả, vậy là làm tụi nhỏ ấm ức, thiệt thòi

Bạn nói đc câu "chuyện đó không là gì cả" là bạn cũng ko quan tâm tới tâm tư suy nghĩ của bạn chủ topic rồi, mong sau này lớn lên bạn không như dì của bạn chủ topic :v
Bác nói câu "tát thẳng vào mặt e nó", nghỉ chơi với gia đình dì, thì e cũng biết bác như thế nào rồi. Ai dám vỗ ngực nói mình ko bao giờ làm gì sai. Nhưng sai mà tát và nghỉ chơi như bác thì e cũng mong bác còn 1 người để chơi. Ko biết ba mẹ bác làm gì sai với bác thì bác có táng cho luôn ko?
Chính vì e quan tâm tới suy nghĩ của chủ top mới khuyên bạn 1 câu sống bao dung hơn. nếu bạn làm được điều đó. bạn sẽ cảm thấy thoải mái hơn rất nhiều.
-----------------------------------
Lỡ nói rồi thì nói luôn
E thấy bác rất hay. Ở chỗ như lần trước e nói chuyện với bác cũng vậy.
Bác cứ bảo người khác ko nói nữa. Nhưng chính bản thân mình lại cứ phải chêm vô vào. bác cứ luôn muốn mình là người nói câu chốt cuối cùng à???
----------------------------------
Tiện thì cũng cho lời khuyện chủ topic luôn.
Nếu bạn cảm thấy bản thân không bao dung được cho hành vi của e bạn.
Bạn phản ứng mãnh liệt như lời bác yuper. trừ khi bạn tin rằng mình đủ lí lẽ thuyết phục được dì bạn, e bạn thay đổi. bạn sẽ thảo mãn được cái cảm xúc sung sướng nhất thời, nhưng bạn làm ko tốt bạn sẽ chỉ làm mối quan hệ 2 gia đình căng thẳng
Bạn ko muốn mình thay đổi, bạn muốn người khác thay đổi để phù hợp với mình thì bạn có thể chọn cách ngồi nói chuyện, bày tỏ ý kiến với ba, me hoặc dì của bạn 1 cách thẳng thắn rõ ràng. với 1 cách tiếp cận nhẹ nhàng hơn tin răng kết quả sẽ tốt đẹp hơn.

Last edited:

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Bác nói câu "tát thẳng vào mặt e nó", nghỉ chơi với gia đình dì, thì e cũng biết bác như thế nào rồi. Ai dám vỗ ngực nói mình ko bao giờ làm gì sai. Nhưng sai mà tát và nghỉ chơi như bác thì e cũng mong bác còn 1 người để chơi. Ko biết ba mẹ bác làm gì sai với bác thì bác có táng cho luôn ko?
Chính vì e quan tâm tới suy nghĩ của chủ top mới khuyên bạn 1 câu sống bao dung hơn. nếu bạn làm được điều đó. bạn sẽ cảm thấy thoải mái hơn rất nhiều.
-----------------------------------
Lỡ nói rồi thì nói luôn
E thấy bác rất hay. Ở chỗ như lần trước e nói chuyện với bác cũng vậy.
Bác cứ bảo người khác ko nói nữa. Nhưng chính bản thân mình lại cứ phải chêm vô vào. bác cứ luôn muốn mình là người nói câu chốt cuối cùng à???
----------------------------------
Tiện thì cũng cho lời khuyện chủ topic luôn.
Nếu bạn cảm thấy bản thân không bao dung được cho hành vi của e bạn.
Bạn phản ứng mãnh liệt như lời bác yuper. trừ khi bạn tin rằng mình đủ lí lẽ thuyết phục được dì bạn, e bạn thay đổi. bạn sẽ thảo mãn được cái cảm xúc sung sướng nhất thời, nhưng bạn làm ko tốt bạn sẽ chỉ làm mối quan hệ 2 gia đình căng thẳng
Bạn ko muốn mình thay đổi, bạn muốn người khác thay đổi để phù hợp với mình thì bạn có thể chọn cách ngồi nói chuyện, bày tỏ ý kiến với ba, me hoặc dì của bạn 1 cách thẳng thắn rõ ràng. với 1 cách tiếp cận nhẹ nhàng hơn tin răng kết quả sẽ tốt đẹp hơn.
bạn ko phải là mình nên ko hiểu mình đâu :v

Mình thích làm những gì mình thích, ít quan tâm tới người khác nói hay nghĩ gì nên người ghét ko ít :v, người ta gọi mình ma't da.y là bình thường và nhiều lắm, và gọi sao là quyền của họ, ai cấm đc :v.

Đc cái mình vẫn có bạn đẻ chơi :v, cùng là cô hồn ma't da.y vs nhau nên hợp lắm :v

Khánh Linh.

Học sinh gương mẫu
Thành viên
10 Tháng mười một 2013
1,204
1,704
344
21
Ninh Bình
THPT Kim Sơn B
Nghe kể là biết nó hư rồi, chưa ý thức đc phải dạy, phải đánh đòn.

Mẹ nó như kể vậy là chiều con, bênh con nên nó sinh hư.

Không dạy sau này còn láo nữa.

Một thực trạng bố mẹ VN không biết dạy con, cứ chiều nó nên sinh ra đủ tật hư, rồi sau này lại kêu ca, đơn cử là việc chơi ĐT của tụi con nít, bố mẹ cứ vứt cho nó cái ĐT để chơi game để đỡ làm phiền, rồi tụi nó quen, có khi khách tới chơi cứ vòi mượn đt, cực khó chịu.

Bba mẹ nó ko dạy đc thì mình dạy, ba mẹ nó khó chịu thì khỏi chơi vs ba mẹ nó luon, lớn rồi đúng sai không phân biệt được thì thôi, thiếu gì người để chơi.
anh Yuper nói nửa đúng nửa sai...
Nguyên nhân thì em cực kì ''kết'' câu này của anh :D
cơ mà nếu giải quyết như thế em nghĩ k ổn đâu....

Lục Thiên Dương

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng bảy 2017
169
154
69
Đồng Nai
THCS Trảng Dài
Ý kiến của mọi người em rất cảm ơn, em cũng tự nhận thấy là bản thân cư xử có chỗ không đúng lăm, em sẽ thử nói chuyện với em ấy và dì xem sao. Chân thành cảm ơn mọi người đã cho em lời khuyên.

Top Bottom