Sức khỏe Tâm lí học: Vì sao chúng ta lại có xu hướng làm đau chính mình?

MuHaiW

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng sáu 2022
209
268
51
19
Thái Bình
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ở đây có cậu nào là con mọt phim Hàn giống tôi không:MIM16? Gần đây một bộ phim khá hot vừa kết thúc đó chính là "The Eve"hay còn gọi là Thiên Nga Bóng Đêm. Ngoài cốt phim chuẩn drama, diễn xuất ổn áp của các diễn viên ra các bạn có để ý có một điều không? Là mỗi khi nhân vật nữ chính Rael thấy kẻ thù hại gia đình mình cô đều không kiềm chế được cảm xúc và thường xu hướng tự làm bị thương mình. Đây cũng là 1 hiện tượng tâm lí mình muốn đề cập ngày hôm nay. Chúng ta cùng đi tìm hiểu về nó nhé!
"Self- harm" hay còn gọi là tự hại chỉ những hành động làm tổn thương chính mình bằng cách này hay cách khác.
Vậy từ đâu có hiện tượng tâm lí này?
Khi phải chịu những nỗi đau vô hình tinh thần, chúng ta có xu hướng thay thế những nỗi đau đó bằng những nỗi đau về mặt thể chất. Những nỗi đau thể xác giúp họ tạm quên đi cuộc sống khó khăn của bản thân hoặc giải phóng những cảm xúc đau đớn đó. " Họ có đau không?". Đau nhưng khi ấy những cảm xúc tiêu cực: giận dữ, nỗi buồn, tuyệt vọng gần như biến mất khi họ tự hại. Trong cơn đau, họ thấy hài lòng hơn. Một số người tự hại để trừng phạt bản thân vì chưa đủ tốt. Ta có thể bắt gặp hiện tượng rạch tay, hay uống thuốc quá liều của một số bạn trẻ trên các trang mạng.
Tác hại của nó?
Tự hại như một liều thuốc an thần cho người mất ngủ, khiến ta dễ lạm dụng. Cảm giác êm ái mà nó mang lại chỉ là trong phút chốc. Nó có thể giải quyết những căng thẳng trong lòng bạn lúc đó nhưng những vấn đề ban đầu gây ra căng thẳng đó vẫn chưa được giải quyết. Chúng ta lại đối mặt với những cảm xúc tiêu cực mới và lại rơi vào vòng luẩn quẩn của tự hại.
Phải làm sao để chữa lành tâm lí này?
Phương pháp CHANGE TRIANGLE. Hiểu đơn giản là bạn học lại những cảm xúc: vui, buồn, mừng, giận... để kiểm soát bản thân tốt hơn.
Đến đây mình muốn đặc biệt gửi đến 2k4 chưa được như ý và mỗi chúng ta ở 1 lúc nào đó trong cuộc đời: Hãy yêu bản thân mình hơn, hãy nhớ mình được phép sai lầm, quan trọng mình sẽ đối mặt với lỗi sai ấy như thế nào. Tốt nhất nên bắt đầu một sở thích hay 1 điều bạn muốn làm để tạm quên và vững tâm vượt qua nỗi đau.
"Dù có tệ hại, tôi cũng không muốn là kẻ tệ hại thảm hại."
Cảm ơn các bạn đã theo dõi tới đây. Bài viết đầu tiên của mình không thể tránh khỏi những thiếu sót. Rất mong nhân được góp ý đồng thời những chia sẻ của bạn về hiện tương tâm lí trên nhé. :MIM33
Bài viết dựa trên tư liệu: Podcast vì sao thế nhỉ?

vongbiskftruongthanh

Banned
Banned
Thành viên
8 Tháng mười 2022
2
0
6
Hà Nội
vongbitruongthanh.com
Hà Nội
Bị xóa

MuHaiW

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng sáu 2022
209
268
51
19
Thái Bình
Điều đó thật ngốc & thay vì tự làm hại mình thì sao không tìm kẻ thù để xử lý nhỉ
vongbiskftruongthanhHi cậu.
Tự hại đúng thật ngốc nhưng những cảm xúc tiêu cực lại ranh mãnh đến mức làm chúng ta quên đi mất việc phải yêu bản thân mình đến nhường nào.
Và đâu phải lúc nào đau khổ của mình cũng do người khác gây nên đâu? Ví dụ mở đầu bài viết chỉ là 1 trong những nguyên nhân do người khác gây ra nỗi đau tinh thần dẫn đến việc ta tiêu cực với chính bản thân mình.
Nhưng không phải sâu trong đó là do chúng ta thấy "kẻ thù" kia chính là bản thân chúng ta hay sao? "Tại sao mình không đủ tốt đến vậy. Mình thật vô dụng, không làm nổi việc gì cả.Mình là gánh nặng cho gia đình...".Chúng ta đổ lỗi cho bản thân, rằng mọi việc đều là do lỗi của mình. Nhân vật Rael kia có lẽ cũng vậy.

Marcco

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
30 Tháng sáu 2022
397
1,273
116
Nghệ An
Nghệ An
Ở đây có cậu nào là con mọt phim Hàn giống tôi không:MIM16? Gần đây một bộ phim khá hot vừa kết thúc đó chính là "The Eve"hay còn gọi là Thiên Nga Bóng Đêm. Ngoài cốt phim chuẩn drama, diễn xuất ổn áp của các diễn viên ra các bạn có để ý có một điều không? Là mỗi khi nhân vật nữ chính Rael thấy kẻ thù hại gia đình mình cô đều không kiềm chế được cảm xúc và thường xu hướng tự làm bị thương mình. Đây cũng là 1 hiện tượng tâm lí mình muốn đề cập ngày hôm nay. Chúng ta cùng đi tìm hiểu về nó nhé!
"Self- harm" hay còn gọi là tự hại chỉ những hành động làm tổn thương chính mình bằng cách này hay cách khác.
Vậy từ đâu có hiện tượng tâm lí này?
Khi phải chịu những nỗi đau vô hình tinh thần, chúng ta có xu hướng thay thế những nỗi đau đó bằng những nỗi đau về mặt thể chất. Những nỗi đau thể xác giúp họ tạm quên đi cuộc sống khó khăn của bản thân hoặc giải phóng những cảm xúc đau đớn đó. " Họ có đau không?". Đau nhưng khi ấy những cảm xúc tiêu cực: giận dữ, nỗi buồn, tuyệt vọng gần như biến mất khi họ tự hại. Trong cơn đau, họ thấy hài lòng hơn. Một số người tự hại để trừng phạt bản thân vì chưa đủ tốt. Ta có thể bắt gặp hiện tượng rạch tay, hay uống thuốc quá liều của một số bạn trẻ trên các trang mạng.
Tác hại của nó?
Tự hại như một liều thuốc an thần cho người mất ngủ, khiến ta dễ lạm dụng. Cảm giác êm ái mà nó mang lại chỉ là trong phút chốc. Nó có thể giải quyết những căng thẳng trong lòng bạn lúc đó nhưng những vấn đề ban đầu gây ra căng thẳng đó vẫn chưa được giải quyết. Chúng ta lại đối mặt với những cảm xúc tiêu cực mới và lại rơi vào vòng luẩn quẩn của tự hại.
Phải làm sao để chữa lành tâm lí này?
Phương pháp CHANGE TRIANGLE. Hiểu đơn giản là bạn học lại những cảm xúc: vui, buồn, mừng, giận... để kiểm soát bản thân tốt hơn.
Đến đây mình muốn đặc biệt gửi đến 2k4 chưa được như ý và mỗi chúng ta ở 1 lúc nào đó trong cuộc đời: Hãy yêu bản thân mình hơn, hãy nhớ mình được phép sai lầm, quan trọng mình sẽ đối mặt với lỗi sai ấy như thế nào. Tốt nhất nên bắt đầu một sở thích hay 1 điều bạn muốn làm để tạm quên và vững tâm vượt qua nỗi đau.
"Dù có tệ hại, tôi cũng không muốn là kẻ tệ hại thảm hại."
Cảm ơn các bạn đã theo dõi tới đây. Bài viết đầu tiên của mình không thể tránh khỏi những thiếu sót. Rất mong nhân được góp ý đồng thời những chia sẻ của bạn về hiện tương tâm lí trên nhé. :MIM33
Bài viết dựa trên tư liệu: Podcast vì sao thế nhỉ?
MuHaiWNếu kiểm soát tổ được tâm lý của bản thân thì sẽ không xảy ra vấn đề này nhung vấn đề kiểm soát lại là một vấn đề khác chúng ta cũng nên học hỏi cách kiểm soát tâm lý của bản thân và học cách yêu bản thân mình hơn , chấp nhận những nỗi đau trước đó để trưởng thành và chín chắn hơn trong cuộc đời

Last edited:

Hy _ Nhiên

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
5 Tháng mười một 2018
501
1,205
176
18
Nghệ An
THcS Quỳnh Hồng
Những lúc như vậy chúng ta ko nên tìm cách phân tích câu chuyện để giải quyết vì nó sẽ làm cho những cảm xúc tiêu cực của mk bùng lên dữ dội hơn, cách tốt hơn là bạn hãy tạm thời quên đi hoặc là học cách chấp nhận....đợi đến khi bạn bình tĩnh lại rồi hãy suy nghĩ
Một điều quan trọng ko kém là lúc này bạn ko nên ở 1 mình, vì nó sẽ làm bạn suy nghĩ nhiều hơn cũng như dễ có cơ hội làm tổn thương mk hơn. Thay vào đó bạn hãy nói chuyện với những người có năng lượng tích cực và tham gia các hoạt động bên ngoài, hoạt động đội nhóm và thể thao,.....
Khi mọi chuyện đã qua bạn sẽ thấy nhẹ nhõm và dễ giải quyết vấn đề hơn là cố gắng giải quyết ngay lúc đó

MuHaiW

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng sáu 2022
209
268
51
19
Thái Bình
Những lúc như vậy chúng ta ko nên tìm cách phân tích câu chuyện để giải quyết vì nó sẽ làm cho những cảm xúc tiêu cực của mk bùng lên dữ dội hơn, cách tốt hơn là bạn hãy tạm thời quên đi hoặc là học cách chấp nhận....đợi đến khi bạn bình tĩnh lại rồi hãy suy nghĩ
Một điều quan trọng ko kém là lúc này bạn ko nên ở 1 mình, vì nó sẽ làm bạn suy nghĩ nhiều hơn cũng như dễ có cơ hội làm tổn thương mk hơn. Thay vào đó bạn hãy nói chuyện với những người có năng lượng tích cực và tham gia các hoạt động bên ngoài, hoạt động đội nhóm và thể thao,.....
Khi mọi chuyện đã qua bạn sẽ thấy nhẹ nhõm và dễ giải quyết vấn đề hơn là cố gắng giải quyết ngay lúc đó
Hy _ Nhiên"Tạm thời quên đi" nói thì dễ nhưng làm lại khó hơn nhiều. Bởi vì cuộc sống vẫn diễn ra và thực tại đau khổ và thất bại của bạn vẫn còn đó.
Nhưng đó chỉ là cách nhìn của bạn tại thời điểm này, rồi sẽ có một lúc bạn nhận ra những khó khăn kia còn mang nhiều ý nghĩa hơn cả sự thành công vang dội. Đúng vậy, việc nói chuyện với mọi người, đi ra ngoài, đến một nơi khác, sẽ giúp bạn thay đổi điểm nhìn và "cái lúc bạn nhận ra" kia có lẽ sẽ đến nhanh hơn.

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Nhiều người nghĩ rằng: cơn đau thể xác sẽ giúp tạm thời quên đi những cơn đau tinh thần. Với xã hội hiện đại con ng ít khi chia sẻ và sống khép kín hơn. K có thời gian tâM sự trò chuyện với nhau nên việc này lại càng nhiều.
Thực sự để đi sâu tìm hiểu vấn đề này thì sẽ có rất nhiều câu chuyện để bàn. Tuy nhiên điều quan trọng nhất vẫn là người thân trong gia đình hãy quan tâm nhau nhiều hơn, lắng nghe nhau thì những câu chuyện đau lòng này sẽ k có cơ hội xảy đến

Top Bottom