Tại sao???

M

mygreenearth

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Giúp mình câu này nhé!
Vì sao khi natri tác dụng với nước thì nó lại nổi trên mặt nước và chạy vô hướng thành giọt tròn? Và nếu nước có pha thêm dd phenolphtalein thì dd có màu hồng chảy thành dòng, một lúc sau màu hồng mới lan đều ra?
Cho mình xin câu trả lời cụ thể chút,%%- THANK YOU!

A

a_little_demon

Giúp mình câu này nhé!
Vì sao khi natri tác dụng với nước thì nó lại nổi trên mặt nước và chạy vô hướng thành giọt tròn? Và nếu nước có pha thêm dd phenolphtalein thì dd có màu hồng chảy thành dòng, một lúc sau màu hồng mới lan đều ra?
Cho mình xin câu trả lời cụ thể chút,%%- THANK YOU!

cái này thuộc về tưởng tượng rồi bạn!!!
+do Na có tính khử quá mạnh nên các phân tử nước sẽ tranh giành nhau tác dụng với nó mà pứ đó lại giải phóng khí hidro nên ta thấy Na có vẽ như đang bay!!!
+hiện tượng giọt tròn phải giải thích bằng vật lý: khi tác dụng phần dưới của mảnh Na sẽ bị bào mòn làm chon phần trên nặng hơn ( trọng tâm thay đổi) nên nó lại chìm xuống để pứ vì vậy ta thấy nó tròn!!!
+ Pha phenolphtalein vào thì giải thích bằng hiện trượng khuyết tán! ban đầu nồng độ sẽ trượt qua nồng độ thấp + các phân tử trong dd chuyển động hỗn loạn nên một lúc sau thì khuyết tán đều!!

=======================================
có nói sai xin dừng chê cười!!!!:p:p:p:p:)>-:)>-

M

mygreenearth

Nhưng mà theo thí nghiệm thì hình như mình thấy natri chạy trên mặt nước mà , không biết có thể giải thích bằng hiện tượng sức căng mặt ngoài của nước được không ?

Top Bottom