Hóa 9 Tại sao chất kết tủa trắng AgCl để trong ánh sáng lại có kết tủa đen ?

huyhoangnt07@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
25 Tháng bảy 2021
18
25
6
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tại sao chất kết tủa trắng AgCl để trong ánh sáng lại có kết tủa đen ạ
Pt:AgCl---->Ag+Cl2 tới đoạn này em thấy có nhiều người nói Ag kết tủa đen mà theo như em bt Ag có màu trắng bạc mà
Trong sách của em nó có thêm 1 phương trình nữa là Ag+O2---->Ag2o(màu đen) mà em thấy Ag đâu có tác dụng với O2 điều kiện thường đâu
Ai giải thích giúp ạ ToT

Nguyễn Linh_2006

Cựu Mod Hóa
Thành viên
23 Tháng sáu 2018
4,076
12,758
951
Nam Định
THPT chuyên Lê Hồng Phong
Pt:AgCl---->Ag+Cl2 tới đoạn này em thấy có nhiều người nói Ag kết tủa đen mà theo như em bt Ag có màu trắng bạc mà
Trong sách của em nó có thêm 1 phương trình nữa là Ag+O2---->Ag2o(màu đen) mà em thấy Ag đâu có tác dụng với O2 điều kiện thường đâu
Ai giải thích giúp ạ ToT
[TEX]AgCl[/TEX] khi gặp ánh sáng sẽ phân giải về [TEX]Ag[/TEX] dưới dạng phân tán có màu đen đó :3
[TEX]Ag[/TEX] ở đây khác so với [TEX]Ag[/TEX] bình thường - có màu trắng bạc.
Em có thể xem thí nghiệm tại đây:

Trung Ngo

Cựu TMod Hóa
Thành viên
27 Tháng tư 2020
1,424
2,819
346
19
Bắc Giang
THPT Lạng Giang 1
Ai giải thích giúp ạ ToT
kim loại Ag màu bạc, ánh kim bạn thấy là khi nó đã ở dạng tinh thể, còn khi AgCl dưới ánh sáng phân hủy thành Ag+ 1/2 Cl2; Ag mới tạo ra ở dạng vô định hình không có khả năng phản xạ ánh sáng, có màu đen
Ag không phản ứng với O2 ở điều kiện thường nhé !
anh đọc tài liệu thấy ở 200-250 độ, Ag +O2 --> Ag2O, cao hơn Ag2O sẽ bị phân hủy, còn có H thực tế thấp !

Top Bottom