Hóa 9 Tài liệu bồi dưỡng hóa học THCS

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định

Huỳnh Thanh Trúc

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng ba 2018
1,263
1,209
176
Phú Yên
THCS Đinh Tiên Hoàng
Hay quá, em đang rất cần để ôn thi chuẩn bị cho HSG, may mà có chị chia sẻ tài liệu giúp em, mà chị ơi, chị có chuyên đề Bazo tác dụng với dd Kiềm hk ạ

• Like
Reactions: Kyanhdo

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Hay quá, em đang rất cần để ôn thi chuẩn bị cho HSG, may mà có chị chia sẻ tài liệu giúp em, mà chị ơi, chị có chuyên đề Bazo tác dụng với dd Kiềm hk ạ
mình có chuyên đề về oxit axit tác dụng với dung dịch kiềm, còn bazo với kiềm thì chưa thấy bao giờ...
mà nói về chuyên đề oxit axit tác dụng với dung dịch kiềm thì mình thấy chuyên đề trong cuốn của thầy Nguyễn Đình Hành là đầy đủ và rõ ràng nhất

• Like
Reactions: Huỳnh Thanh Trúc

Huỳnh Thanh Trúc

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng ba 2018
1,263
1,209
176
Phú Yên
THCS Đinh Tiên Hoàng
mình có chuyên đề về oxit axit tác dụng với dung dịch kiềm, còn bazo với kiềm thì chưa thấy bao giờ...
mà nói về chuyên đề oxit axit tác dụng với dung dịch kiềm thì mình thấy chuyên đề trong cuốn của thầy Nguyễn Đình Hành là đầy đủ và rõ ràng nhất
Bạn gởi giúp mình nha

minhloveftu

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
15 Tháng một 2019
3,097
2,567
501
Quảng Trị
Trường Đời
Bạn có phương pháp nào để học tốt phần hóa hữu cơ không, chỉ mình với

• Like

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Bạn có phương pháp nào để học tốt phần hóa hữu cơ không, chỉ mình với
PHƯƠNG PHÁP HỌC TỐT HÓA HỌC HỮU CƠ
1. Học lí thuyết

Nhớ và suy luận và cách học chung cho phần Hóa học hữu cơ, theo phương châm “Hãy cho tôi biết cấu tạo của anh, tôi sẽ biết anh có tính chất thế nào”.
Từ cấu tạo suy ra tính chất là cách tốt nhất để nắm chắc phần lí thuyết cơ bản của các hợp chất hữu cơ, bên cạnh đó, cần hiểu được một số quy tắc cơ bản như: quy tắc thế, cộng, các điều kiện của phản ứng.
- Lập bảng tổng hợp: trong đó cột dọc là Cấu tạo; Tính chất; Điều chế. Hàng ngang tương ứng là các hợp chất: Ankan; anken; ancol …và nên nhớ là phải tự mình lập bảng tóm tắt.
- Tổng hợp tính chất của các chất theo sự phân bố của các dạng phản ứng. Ví dụ: Phản ứng thế (ankan, anken, ankin, ancol, anđehit …); Phản ứng cộng (anken; anđehit …); Tác dụng với NaOH (dẫn xuất halogen; phenol; axit, este …) ….
- Nắm chắc các phương pháp trả lời các câu hỏi lí thuyết: phân biệt; tách các hợp chất; so sánh tính chất ….

2. Giải các bài toán hóa học
Trước hết cần nắm chắc các phương pháp giải chung: Bảo toàn khối lượng, Bảo toàn nguyên tố, Lập CTPT từ phản ứng đốt cháy, Phương pháp trung bình …
Thông thường, ở mỗi tính chất lại có một phương pháp giải riêng, ví dụ bài toán có phản ứng tráng bạc, Bài toán có phản ứng đốt cháy … như vậy cần phải biết các cách giải này và khi đọc một bài toán cần xác định ngay nó thuộc dạng phản ứng gì để có cách giải phù hợp.
Cần biết một số thủ thuật làm bài tập:
+ Các phương án đề cho là gợi ý tốt để xác định hợp chất cần tìm.
+ Nếu số ẩn của bài toán (thường là hỗn hợp các hợp chất) lớn hơn 3 hoặc lớn hơn số phương trình lập được thì thường sẽ có đặc điểm chung của các hợp chất này, từ đó có thể quy đổi để làm giảm số ẩn.
+ Trong bài toán đốt cháy nhất thiết phải so sánh số mol CO2 và H2O thu được để xác định loại hợp chất cần tìm.
+ Thử phương án đề cho (đối với bài toán tìm chất) vào bài toán.
(Nguồn: Tôi yêu hóa học)

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định

dotnatbet

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng sáu 2018
352
301
66
Đà Nẵng
huynh ba chanh
Rất hay . Nhưng mik học cấp 3 rồi :Rabbit17. Bạn có thêm tài liệu gì về hóa nâng cao 10,11,12 không ( đặc biệt là về lớp 10 ) , cho mình xin ? Nếu ko có thì cũng cảm ơn :Rabbit25

• Like

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Rất hay . Nhưng mik học cấp 3 rồi :Rabbit17. Bạn có thêm tài liệu gì về hóa nâng cao 10,11,12 không ( đặc biệt là về lớp 10 ) , cho mình xin ? Nếu ko có thì cũng cảm ơn :Rabbit25
năm nay mình cũng lên lớp 10, và có thể sẽ đăng topic chia sẻ tài liệu hóa học THPT trong tương lai gần.....:D:D.....Hi vọng bạn đón xem
Mà mình cũng để ý trong diễn đàn này cũng có khá nhiều topic Hóa nâng cao 10 lắm. VD:
https://diendan.hocmai.vn/threads/chia-se-tai-lieu-nang-cao-halogen.738790/
https://diendan.hocmai.vn/threads/chuyen-de-ve-pin-dien-hoa.720080/ (Cái này là bài của hóa chuyên, không có trong sgk)

• Like
Reactions: dotnatbet
Top Bottom