Tách riêng chất!!!!!!!!!

H

hughig25

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:M09:Làm thế nào để tách riêng hỗn hợp 3 muối [tex]NaCl,MgCl_2,NH_4Cl[/tex]?
:-&Đây là bài 2.20 trong sách bài tập hoá nâng cao 11.Mình không đồng ý với cách giải của sách:Mex10:
:-&Mình sẽ đưa ra cách giải của sách và sẽ chỉ ra chỗ không đồng ý:
:-&Sau đây là cách của sách::-&
Đầu tiên đun nóng hỗn hợp muối thì [tex]NH_4Cl[/tex] sẽ thăng hoa và thu lại được [tex]NH_4Cl[/tex] :-& Mình không đồng ý chỗ [tex]NH_4Cl[/tex] thăng hoa, đúng là nó có bay lên thật nhưng khí bay lên đó không phải là [tex]NH_4Cl[/tex] nên không thể nói là thăng hoa được mà phải nói là phân huỷ:-&
[tex]NH_4Cl \to NH_3+HCl[/tex]
[tex]NH_3+HCl \to NH_4Cl[/tex]
+Hoà tan hỗn hợp [tex]MgCl_2,NaCl[/tex] vào trong nước.Dùng [tex]NaOH[/tex] vừ đủ để tạo kết tủa [tex]Mg(OH)_2[/tex]
[tex]MgCl_2 + 2NaOH \to Mg(OH)_2\downarrow + 2NaCl[/tex]
Lọc lấy nước trong và cô cạn dung dịch được NaCl :-& Mình tiếp tục không đòng ý chỗ này vì lượng [tex]NaCl[/tex] mà ta thu được không bằng với lượng [tex]NaCl[/tex] ban đầu và cụ thể là lớn hơn lượng [tex]NaCl[/tex] ban đầu:-&:M_nhoc2_45:
:M_nhoc2_38:Mình sẽ tiếp tục từ lúc hỗn hợp còn 2 muối là [tex]NaCl,MgCl_2[/tex] như sau:
:M025: Mình sẽ cho [tex]NaCl,MgCl_2[/tex] vaof nước như SGK nhưng sau đó mình sẽ cho [tex]d^2 NH_3[/tex] vào sẽ tạo kết tủa [tex]Mg(OH)_2\downarrow[/tex] và [tex]d^2A[/tex]
[tex]MgCl_2+(d^2)NH_3 \to Mg(OH)_2\downarrow+NH_4Cl[/tex]:M06:
[tex]Mg(OH)_2\downarrow[/tex] tiếp tục thu như SGK.
dung dịch A gồm:[tex]NaCl,NH_4Cl[/tex] và [tex]NH_3[/tex] dư :M059:
Ta cô cạ dung dịch A thì [tex]NH_3[/tex] dư sẽ bay hơi và còn lại [tex]NaCl,NH_4Cl[/tex]. Tiếp tục đun nóng thì [tex]NH_4Cl[/tex] sẽ phân huỷ và bay hơi lên.Sau đó ta thu được [tex]NaCl[/tex] khan đúng bằng lượng [tex]NaCl[/tex] ban đầu:M059::M29:
Nháy vào Cảm ơn dùm mình nếu thấy topic này hay nha :Mpayup:

H

huong0609

bạn à tớ có ý kién một chút
- thứ nhất, tơ đồng ý với bạn là hiẹn tuọng dó thực sự không phải là thăng hoa mà chỉ là hiện tượng giả thăng hoa , nhưng người ta vẫn thuờng gọi là thăng hoa
-thứ hai, thì tớ không đông ý lắm với bạn vì nguyên tắc của tách chất là chỉ cần tách các chất trong hỗn hợp ra một cách nguyên chất thôi và khối luợng phải không nho hơn khối lượng ban đầu
- thứ ba, cách tách NaCl, của bạn nếu chỉ nhìn ở phương diện cơ bản thì đúng nhưng thực ra thì pứ giữa MgCl và dd NH3 là một phản ứng hai chiều 9vấn đề này liên quan đến tích số tan), nên bạn không thể tách được hoàn toàn ion Mg2+ ra khỏi dd (bạn có thể tìm đọc cuốn sách nhưng vấn đề hoá học cua thầy đào hữu vinh để bit thêm)
nhưng du sao thì bạn phát hiện ra như vây cũng là rất yêu môn hoá đúng không? cảm on ban

Top Bottom