Tách chất nào

K

kimchip

câu a dùng H2O , NaOH dư, HCl được không nhỉ :-/
````````````

theo mình thì không thể dùng NaOH dư được mà phải dùng vừa đủ. Nếu dùng dư thì sẽ xauy ra phương trình như thế này:

AlCl_3 + NaOH dư ---->NaCl + Al(OH)3

AlOH3 + NaOH dư ---> Na[Al(OH4)]

khi cho tác dụng với HCl

Na[Al(OH4)] + HCL ---> NaCl + Al(OH)3 + H2O

nghĩa là chưa tái tạo được AlCl3 trong quá trình tách chất. nếu dùng vừ đủ sẽ chỉ xảy ra pt;
AlCl3 + NaOH đủ ----> Al(OH)3 + NaCl

do đó tái tạo đc ALCl3 qua pt

Al(OH)3 + HCl---> AlCl3 + H2O

các pt mình chưa cân bàng đâu nhé, ngại lắm;)

C

conech123

theo mình thì không thể dùng NaOH dư được mà phải dùng vừa đủ. Nếu dùng dư thì sẽ xauy ra phương trình như thế này:

AlCl_3 + NaOH dư ---->NaCl + Al(OH)3

AlOH3 + NaOH dư ---> Na[Al(OH4)]

khi cho tác dụng với HCl

Na[Al(OH4)] + HCL ---> NaCl + Al(OH)3 + H2O

nghĩa là chưa tái tạo được AlCl3 trong quá trình tách chất. nếu dùng vừ đủ sẽ chỉ xảy ra pt;
AlCl3 + NaOH đủ ----> Al(OH)3 + NaCl

do đó tái tạo đc ALCl3 qua pt

Al(OH)3 + HCl---> AlCl3 + H2O

các pt mình chưa cân bàng đâu nhé, ngại lắm;)
thông thường hay viết [TEX]NaAlO_2[/TEX] ^^
vì đây là trong 1 dung dịch , mình nghĩ nếu dùng[TEX] NaOH [/TEX]vừa đủ, sẽ có 3 kết tủa [TEX]Al(OH)_3[/TEX] , [TEX]Mg(OH)_2[/TEX], [TEX]Cu(OH)_2[/TEX] trộn lẫn , khó tách , vì vậy mà mình nghĩ là cho NaOH dư thì sẽ tách từ từ từng chất rồi mới tái tạo lại từng chất một, Cu(OH)2 cũng được xếp là lưỡng tính (SGK11). Đây là ý kiến riêng của mình ^^

K

kimchip

thông thường hay viết [TEX]NaAlO_2[/TEX] ^^
vì đây là trong 1 dung dịch , mình nghĩ nếu dùng[TEX] NaOH [/TEX]vừa đủ, sẽ có 3 kết tủa [TEX]Al(OH)_3[/TEX] , [TEX]Mg(OH)_2[/TEX], [TEX]Cu(OH)_2[/TEX] trộn lẫn , khó tách , vì vậy mà mình nghĩ là cho NaOH dư thì sẽ tách từ từ từng chất rồi mới tái tạo lại từng chất một, Cu(OH)2 cũng được xếp là lưỡng tính (SGK11). Đây là ý kiến riêng của mình ^^

theo mình thì Cu(OH)2 không phải là 1 chất lưỡng tính, mình cũng chưa đọc tài liệu nào nói đến Cu(OH)2 là chất lưỡng tính cả. Với lại đè nói là chỉ đc sử dụng 3 chất để thực hiện tách chất thôi. Nên mình nghĩ là nên dùng Na(OH) vừa đủ. Al(OH)3 kết tủa keo trắng, Mg(OH)2 kết tủa trắng, Cu(OH)2, trắnh xanh, với lại bây giờ theo sách mới người ta thường viết là Na[Al(OH)4]

C

conech123

theo mình thì Cu(OH)2 không phải là 1 chất lưỡng tính, mình cũng chưa đọc tài liệu nào nói đến Cu(OH)2 là chất lưỡng tính cả. Với lại đè nói là chỉ đc sử dụng 3 chất để thực hiện tách chất thôi. Nên mình nghĩ là nên dùng Na(OH) vừa đủ. Al(OH)3 kết tủa keo trắng, Mg(OH)2 kết tủa trắng, Cu(OH)2, trắnh xanh, với lại bây giờ theo sách mới người ta thường viết là Na[Al(OH)4]

Bạn mở SGK lớp 11 trang 12 , sẽ thấy.
có thể tách riêng các hỗn hợp kết tủa với nhau 1 cách dễ dàng mà không bị lẫn lộn 1 tí nào à :confused::confused:

Top Bottom