Văn tiểu học Tả thầy giáo trong giờ học

duonggon

Học sinh mới
Thành viên
24 Tháng tám 2019
23
19
16
Hà Tĩnh
Ischool
"Công cha áo mẹ chữ thầy
Gắng công mà học có ngày thành danh"

Từ xưa đến nay, câu ca dao này vẫn luôn truyền từ đời này sang đời khác, nghề giáo đã vận dụng câu ca dao này vào bài giảng. Ở trường em đang học cũng thế. Trong các thầy cô giáo đã dạy em thì cô ... là người em yêu quý nhất. Mỗi tiết học đều vang lên giọng nói âu yếm của cô: "Có em nào chưa hiểu bài ko?" Câu nói đó thật đơn giản và ấm áp dường nào.

Cô ... năm nay đã ngoài 40 tuổi. Thân hình cô khá cân đối nên cô thường chọn tà áo dài mặc mỗi khi đến lớp. Nhờ đi đôi giày cao gót màu đen bóng nên trông cô cao hơn. Mái tóc cô dài, đen mượt và luôn được buộc cao gọn gàng. Khuôn mặt hình trái xoăn, nổi bật với làn da trắng hồng. Mặc dù ko cần son phấn nhưng cô vẫn luôn xinh đẹp và hiền hậu lạ thường. Nổi bật trên khuôn mặt ấy là đôi mắt đen nhánh,tròn xoe như 2 hạt nhãn, vẫn luôn nhìn chúng em với ánh mắt hiền từ. Cái mũi dọc dừa, làm cô tăng thêm vẻ đẹp kiêu sa. Cô có cái miệng chúm chím với màu đỏ hồng như được ai tô son. Khi cười cô để lộ hàm răng trắng tinh, đều đặn như những hạt ngô non. Bàn tay cô múp míp với những ngón tay hình bú măng.

Cô là một người rất yêu học trò của mình. Giọng đọc cô trong những giờ học tập đọc thật truyền cảm, dễ nghe. Hầu như ai cũng muốn cô đọc mãi ko đến hồi kết của câu chuyện. Khi chúng em làm sai cô vẫn ko tức giận mà cô chỉ ân cần nhắc nhở.

Cô ... là như vậy đó. Em vẫn luôn thầm cảm ơn cô. Rồi đây em sẽ phải chia tay cô giáo, chính là cô - người mẹ đã dìu dắt em đi trên con đường tìm kiếm trí thức này.

Gâu Đần

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
6 Tháng mười một 2018
950
1,585
171
16
Hải Phòng
THCS Đằng Hải ai cùng trường lên tiếng =)
"Công cha áo mẹ chữ thầy
Gắng công mà học có ngày thành danh"

Từ xưa đến nay, câu ca dao này vẫn luôn truyền từ đời này sang đời khác, nghề giáo đã vận dụng câu ca dao này vào bài giảng. Ở trường em đang học cũng thế. Trong các thầy cô giáo đã dạy em thì cô ... là người em yêu quý nhất. Mỗi tiết học đều vang lên giọng nói âu yếm của cô: "Có em nào chưa hiểu bài ko?" Câu nói đó thật đơn giản và ấm áp dường nào.

Cô ... năm nay đã ngoài 40 tuổi. Thân hình cô khá cân đối nên cô thường chọn tà áo dài mặc mỗi khi đến lớp. Nhờ đi đôi giày cao gót màu đen bóng nên trông cô cao hơn. Mái tóc cô dài, đen mượt và luôn được buộc cao gọn gàng. Khuôn mặt hình trái xoăn, nổi bật với làn da trắng hồng. Mặc dù ko cần son phấn nhưng cô vẫn luôn xinh đẹp và hiền hậu lạ thường. Nổi bật trên khuôn mặt ấy là đôi mắt đen nhánh,tròn xoe như 2 hạt nhãn, vẫn luôn nhìn chúng em với ánh mắt hiền từ. Cái mũi dọc dừa, làm cô tăng thêm vẻ đẹp kiêu sa. Cô có cái miệng chúm chím với màu đỏ hồng như được ai tô son. Khi cười cô để lộ hàm răng trắng tinh, đều đặn như những hạt ngô non. Bàn tay cô múp míp với những ngón tay hình bú măng.

Cô là một người rất yêu học trò của mình. Giọng đọc cô trong những giờ học tập đọc thật truyền cảm, dễ nghe. Hầu như ai cũng muốn cô đọc mãi ko đến hồi kết của câu chuyện. Khi chúng em làm sai cô vẫn ko tức giận mà cô chỉ ân cần nhắc nhở.

Cô ... là như vậy đó. Em vẫn luôn thầm cảm ơn cô. Rồi đây em sẽ phải chia tay cô giáo, chính là cô - người mẹ đã dìu dắt em đi trên con đường tìm kiếm trí thức này.
Bạn ơi chú ý đọc kĩ đề bài nhé! Đề bảo tả thầy chứ không phải cô đâu.
Hãy giúp e tả bài văn trên với ạ ^.^
Bạn tham khảo dàn ý nha!
Mở bài:
  • Giới thiệu và nêu ấn tượng chung về người thầy định tả.
Thân bài:
  1. 1. Tả về ngoại hình người thầy định tả.
  • Giới thiệu bao quát về thầy (tên, tuổi, dạy môn gì,...)
  • Thầy có dáng người như thế nào?
  • Màu da thầy ra sao?
  • Mái tóc thầy thế nào?
  • Đôi mắt?
  • Giọng nói
  • .... (Vì là thầy nên mình không tả quá nhiều về bên ngoài nhé!)
  1. 2. Tả về hoạt động, tính cách.
  • Thầy là người như thế nào? (hòa đồng, vui vẻ, nghiêm khắc,...)
  • Trong lớp, thầy đối xử với học sinh như thế nào?
  • Các cử chỉ, hoạt động của thầy với học sinh?
  • Với các thầy cô giáo khác, thầy đối xử như thế nào?
  • Các thầy cô khác suy nghĩ gì về thầy?
  • .... (bạn có thể thêm các ý khác vào nữa cho dài ra nha ! )
  1. 3. Kể kỉ niệm của mình/ cả lớp với thầy. (Không bắt buộc)
  • Kỉ niệm của bạn với thầy (một lần được thầy chở về nhà khi trời mưa, thầy giảng bài phụ đạo cho để kèm,...
  • Kỉ niệm về ngày đầu tiên đến lớp.
  • Kỉ niệm của cả lớp với thầy (một lần thầy giáo giảng bài về một chủ đề đặc biệt để lại ấn tượng sâu sắc,...)
Bạn chọn một kỉ niệm ấn tượng nhất để kể nhé !
Kết bài:
  • Nêu suy nghĩ của bản thân về thầy.
  • Lời hứa với thầy.
Chúc bạn học tốt nha ^^

Top Bottom