Văn 6 Tả người

Lacy Jogu

Học sinh chăm học
Thành viên
19 Tháng bảy 2019
239
326
76
15
Hà Tĩnh
THCS lê bình
mình nghĩ bạn nên viết một cái dàn ý đi rồi bọn mình hỗ trợ cho nha

lam371

Học sinh gương mẫu
HV CLB Lịch sử
Thành viên
25 Tháng mười hai 2011
1,065
2,563
406
Bình Phước
Hogwarts School Of Witchcraft And Wizardry
  • Like
Reactions: nguyễn an........

nguyễn an........

Học sinh
Thành viên
24 Tháng ba 2020
193
48
36
16
Kon Tum
THCS LÝ TỰ TRỌNG
Những năm em học ở bậc Tiểu học có rất nhiều giờ học đáng nhớ nhưng em không bao giờ quên giờ học của cô Phượng chủ nhiệm chúng em lớp 4A, cô đã để lại trong lòng em tình cảm khó quên.
Hôm ấy, cô giáo mặc một chiếc áo dài màu tím rất đẹp. Mái tóc đen dài được cô buộc gọn trên đỉnh đầu, nhìn cô rất tươi tắn. Cô chào cả lớp bằng một nụ cười rạng rỡ. Giờ học bắt đầu. Bài học của cô hôm ấy diễn ra rất sôi nỏi. Giọng cô ngọt ngào, truyền cảm. Đôi mắt cô lúc nào cũng nhìn thẳng xuống lớp. Đôi mắt ấy luôn thể hiện sự cổ vụ, động viên chúng em. Cô giảng bài say sưa đến nỗi trên gương mặt hiền từ lấm tấm mồ hôi mà cô không để ý. Cô giảng bài rất dễ hiểu. Qua lời giảng ấy, em cảm nhận được cái hay, cái đẹpcủa mỗi bài văn, bài thơ. Những chỗ mà cô giảng, em đều khắc sâu trong tâm trí không bao giờ quên.
Thỉnh thoảng, cô lại xuống lớp, xem học sinh thảo luận nhóm, xem học sinh chép bài. Cô đến bên những bạn học yếu để gợi ý, giúp đỡ. Cô luôn đặt ra những câu hỏi từ dễ đến khó để kích thích sự chủ động, sáng tạo của chúng em. Lúc nào cô cũng gần gũi với chúng em, lắng nghe ý kiến của các bạn. Khi lớp căng thẳng, cô kể lại cho chúng em nghe rất nhiều mẩu chuyeenjboor ích. Cô kể rất hấp dẫn. Các bạn nghe cô kể cứ há miệng ra nghe. Thỉnh thoảng, cả lớp cười ồ lên thật vui. Một hồi trống vang lên báo hiệu giờ ra chơi. Tiết học kết thúc, nét mặt của các bạn trong lớp và cô giáo đều rạng rỡ niềm vui.
Em rất yêu quý và kính trọng cô. Em thầm hứa sẽ cố gắng học thật tốt để trở thành người có ích cho đất nước như cô đã dạy em.

P/s: Chúc bạn học tốt ^^

*Candy*
có sao chép ko v bn

Gâu Đần

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
6 Tháng mười một 2018
950
1,585
171
16
Hải Phòng
THCS Đằng Hải ai cùng trường lên tiếng =)
Bn nào có bài tả thầy hoặc cô giáo đang giảng bài ko ạ! Cho mk xin vs. Cảm ơn nhiều ạ.
Dàn ý:
Mở bài:
  • Giới thiệu chung về cô giáo mình định tả. (tả giáo viên chủ nhiệm hay giáo viên bộ môn, cô dạy môn gì?...)
  • Nêu lên ấn tượng chung về cô giáo của mình.(về tính cách hay ngoại hình của cô)
Thân bài:
  1. 1. Về cô giáo.
  • Ấn tượng chung về tiết học ngày hôm đấy (vui vẻ, thích thú, hấp dẫn,..)
  • Môn học mà cô dạy trong tiết học?
  • Cô bước vào lớp với tâm trạng như thế nào? Các cử chỉ thể hiện tâm trạng ấy? (Cô vui vẻ chào học sinh, cô mỉm cười thân thiện,..)
  • Miêu tả qua về ngoại hình của cô hôm đấy: khuôn mặt, đôi mắt, mái tóc, dáng người, nụ cười, trang phục,...)
  • Cô giới thiệu cho cả lớp về bài học mới.
  • Cô giảng bài như thế nào? (chi tiết, cẩn thận, say sưa,...)
  • Giọng cô như thế nào? (truyền cảm, lôi cuốn, thú vị,...)
  • Các cử chỉ, hành động của cô? ( Cô ân cần giảng lại cho những bạn chưa hiểu, cô viết bài lên bảng, cô tổ chức trò chơi,...)
(Về các cử chỉ hành động cả cô bạn viết thành đoạn văn cho từng hành động một nhé)
  1. 2. Về các bạn học sinh
  • Các bạn học sinh làm gì? (chăm chú nghe giảng, ghi chép bài cẩn thận, hăng hái giơ tay phát biểu, trao đổi nhóm,...)
  • Thái độ của học sinh? (thích thú, vui vẻ, thoải mái, hăng hái,...)
(Bạn lồng ghép vào cả các suy nghĩ, cảm nhận của bản thân vào các đoạn văn nữa nhé)
Kết bài:
  • Bạn có suy nghĩ gì về bài học hôm đó? Tiết học ấy để lại ấn tượng gì khó quên?
  • Nêu những tình cảm, cảm xúc của bản thân về giáo viên ấy.
Dựa vào dàn ý này bạn hãy viết về cô giáo mình nhé!
Chúc bạn học tốt ^^

Top Bottom