tả 1 người thân mà em yêu quý

• Thread starter diemthuy01236
  • Ngày gửi
  • Replies 26
  • Views 240,941

M

meoconkg

tả một người ở địa phương em

mình sắp làm kiểm tra bài này , bạn nào có bài hay cho mình tham khảo nhé

B

bazzola

Hình như bài này thấy rồi, có phải bạn chép của bạn khác qua không, mình thấy bài này 1 lần rồi, nếu sai cho minh xin lỗi

T

thaolinhtho

Trong gia đình tôi , tôi yêu tất cả mọi người nhưng có lẽ người mà tôi hay tâm sự nhất đó chính là chị gái của tôi. Chị đối với tôi là một người chị rất tốt
đó là chị Dung chị hơn tôi hai tuổi.

Chị là một cô gái khá xinh, tôi nghĩ thế. Chị ấy có một đôi mắt to tròn long lanh như hai hòn bi, đôi mắt ấy nhiều lúc khiến cho tôi cảm thấy giật mình vì nó rất đẹp. Mỗi khi được nói về những tạp chí những ngôi sao thù đôi mắt ấy lại sáng bừng lên hạnh phúc. Chị có mái tóc đen nhánh dài đến ngang lưng. Chị ấy không thích để tóc dài như thế nhưng mẹ tôi ấy lại không cho cắt. Đây là một nỗi bận tâm của chị mà lúc nào nó cũng than phiền về điều đó khiến tôi nhiều lúc muốn cắt ngay mái tóc ấy hộ nó. Nhưng phải công nhận là mái tóc đó đẹp, chẳng hiểu sao chị lại muốn ắt nữa. Cái mũi hơi to là một điều đặc biệt trên gương mặt nó, bởi thế mà chị bị tôi trêu là con gái thất lạc của nghệ sĩ hài Quang Thắng. Mỗi lần như thế là tôi lại bị chí ấy la om sòm . Những lúc như thế tôi sợ đến nỗi chạy bán sống bán chết chỉ sợ chị ấy tóm được là chết. Đôi môi chúm chím hình trái tim và đỏ mọng của chị khiến tôi phải ghen tỵ. Đôi khi tôi lại nghĩ tại sao mà chị lại xinh đẹp như thế còn tôi thì lại quá bình thường Chị tôi học khá tốt thế nên mỗi buổi tối chị luôn dạy kèm tôi học. Những lúc như thế tôi lại bị chị cóc đầu liên tục . Những lúc đó tôi trẻ con nên tức lắm cãi lại chị luôn nhưng lúc nào cũng bị chị ấy nạt cho đến sợ. Sau những lần đó tôi học tốt hơn hẳn và sau những lần như thế tôi cảm thấy cảm ơn chị nhiều lắm .

Mỗi sáng chị thường chở tôi đi học , hai chị tôi hay nó chuyện với nhau lắm mỗi khi có chuyện vui hay phiền muộn gì là hai chị em chỉ cần tâm sự với nhau là chúng tôi cảm thấy thoải mái rất nhiều . Tôi còn nhớ như in tôi và chị có một kỉ niệm mà tôi không thể quên được. Đó là một lần tôi bị điểm kém và phải mang về cho bố mẹ kí nhưng mà tôi muốn chị giả chữ kí bố kí hộ tôi. Nhưng chị đã không đồng ý và đưa cho bố mẹ hộ tôi. Tôi tức lắm giận chị không nói chuyện với chị . Mẹ tôi thấy tôi giận chị thế bảo với tôi chị sợ bố tôi mắng tôi đã nói với bố là bài này hôm trước chị giải sai cho tôi để cho bố tôi không mắng tối. Nghe đến đấy tôi giận mình lắm giận mình đối xử với chị như thê. Tôi chạy đi tìm chị mà nước mắt cứ rơi . Tôi thương chị không nói gì mà chỉ biết nhìn tôi trách giận chị. Chị không trách tôi và chỉ bảo tôi là thế mới là chị của tôi chứ.

Chị là một người chị mà có lẽ không một ai có thể thay thế được trong cuộc đời tôi. Tôi yêu chị lắm tôi tự hứa vói lòng mình phải yêu thương chi nhiều hơn phải nghe lời chị không được cãi lại chị.

N

nkockute02

Đêm nay , gió lồng lộng thổi qua lũy tre , đem hương thơm của hồ sen sau nhà tới tận ngóc ngách xóm thôn . Trên bầu trời đêm , hàng nghìn vì sao nhấp nháy như đang vui đùa . Trên chiếc giường ấm áp em nằm bên bà nghe truyện cổ tích .
Bà em biết rất nhiều truyện cổ tích và các câu ca dao . Bà thuộc nhiều truyện và còn kể rất hay nữa ! Đã thành thói quen đêm nào em cũng vòi bà kể truyện cho bằng được . Bà em năm nay đã ngoài sáu mươi mà sức khỏe vẫn dẻo dai và trí óc còn minh mẫn lắm . Đôi mắt bà nheo nheo với ánh nhìn hiền từ và cả nụ cười tạo cho bà vẻ độ lượng , rất dễ gần . Ông em đã mất hơn mười năm , bà phải nuôi ba người con ăn học . Bà làm việc quần quật không quản ngày đêm . Hồi học hết lớp mười , ba em thấy bà vất vả nên xin bà cho nghỉ học . Vì không khuyên được ba em nên bà đã khóc mất bao nhiêu là nước mắt .
Chuyện ở nhà , ở lớp bao giờ em cũng hỏi ý kiến của bà và em luôn nhận được những lời khuyên đúng đắn . Bà thường chỉ cho em cách cư xử với những người lớn tuổi , bạn bè sao cho tốt để bạn phải nể phục mình . Những câu ca dao bà dạy đã chỉnh sửa đức tính , lời ăn tiếng nói của em . Mỗi khi em tỏ ra nản chí , bà lại khuyên :
- Có chí thì nên cháu à !
Trong sự che chở , bao bọc của bà , em cảm thấy mình rất hạnh phúc khi có một người bà luôn tận tình chăm lo cho con cháu . Kinh tế gia đình em cũng tàm tạm nên bà khuyên em không nên tỏ ra cái gì mình cũng có . Em yêu bà của em lắm !
<<Nguồn Google>>

N

nkockute02

Đường THĐạo Trung tâm huyện CM, nơi gia đình em ở có khoảng hai trăm hộ, phàn lớn là dân buôn bán và cán bộ Nhà nước. Cạnh nhà cậu út nhà nào cũng có cửa hàng buôn bán cần thiết phụ vụ đời sống bà con trong xóm cũng như khách hàng ngày. Trong cửa hàng mà gia đình em thường đến đây để mua sắm, do chị Cẩm phụ trách. Em rất thích chị vì chị có thái độ phục vụ niềm nở và chu đáo đối với khách hàng. Chị Yến khoảng ba mươi tuổi, dáng người cân đối. Chị có mái tóc đen huyền xoả ngang vai rất phù hợp với gương mặt trắng hồng xinh đẹp. Làn mi dài cong vút với đôi mắt long lanh như biết cười, biết nói. Đôi môi phơn phớt hồng càng làm cho nụ cười của chị thêm thân thiện dễ gần. Mỗi lần chị cười để lộ hàm răng trắng đều như hạt bắp. Vì thế, khách đến mua hàng rất thiện cảm với chế chị Yến. Cửa hàng của chị, hàng hoá được sắp xếp ngăn nắp, gọn gàng nên những lúc đông khách, đôi tay nhanh nhẹn của chị chỉ vài động tác quen thuộc là vớ đúng món hàng mà khách hàng cần đến. Không để khách phải đợi lâu, chế luôn tươi cười giới thiệu các chủng loại mặt hàng và giá trị sử dụng hợp với túi tiền của người dân ở xa đến cũng như bà con lối xom khi cần. Không ba ngoa, nói thách như những người bán hàng trong khu phố chợ. Chị dịu dàng giải thích những gì khách hàng chưa rõ và đổi lại hàng theo yêu cầu của khách. Đối với những khách hàng khó tính, chị vui vẻ lựa lời sao cho “vui lòng khách đến vừa lòng khách đi” . Em chưa bao giờ thấy chế gắt gỏng với người mua hàng. Bởi vậy, nên cửa hàng của chế lúc nào cũng đông khách. Người vào mua đồ cũng có, người đến xem hàng cũng có. Thật là mọt cửa hàng nhộn nhịp. Ai cũng vui vẻ nhận thấy:Chị Yến là người bán hàng có duyên tạo được nhiều thiện cảm với khách hàng. Công việc buôn bán là thế đấy. Tuy vui thật nhưng thật khó, không như chúng tôi thường tổ chức “nhà chòi” về việc mua bán hàng. Khi có khách đến đông thì đòi hỏi phải nhanh và vui tươi chiều khách như chế Cẩm mới có thể giải quyết xong cong việc một cách nhanh chóng và thu hút khách như thế này. Em yêu chị Yến, chị đúng là người hàng xóm thân thiết nhất của mọi người và mọi nhà cũng như khách thập phương.

Sagittarius Khểnh

Học sinh mới
Thành viên
13 Tháng sáu 2017
17
9
6
18
Đất
tả về mẹ

Lòng mẹ bao la như biển Thái Bình dạt dào
Tình mẹ tha thiết như con suối hiền ngọt ngào .
Mẹ một tiếng nghe giản dị nhưng chứa chan bao tình cảm vô bờ bến. Mẹ là người tôi yêu quý nhất trên đời.
Mẹ tôi năm nay 36 tuổi . Dáng người của mẹ hơi đậm. Làn da mẹ rám nắng. Mẹ có đôi mắt to đen và sáng thường nhìn chúng tôi rất trìu mến và hiền từ.Mẹ thường mặc áo phông kết hợp với quần bó rất giản dị. Tính tình mẹ rất dịu dàng và ít khi cáu giận . mẹ tôi luôn hoà nhã với mọi người. Đối với người lớn mẹ tôi lun lun yêu quý và kính trọng. Có đồ ăn ngon mẹ luôn mời ông bà trước rồi mới đến chúng tôi. Đối với chúng tôi mẹ luôn bảo rằng phỉa tôn trọng và lễ phép với người lớn tuổi. Nội trợ cho gia đình là công viêc hằng ngày của mẹ, nên mẹ rất ít khi đj làm vì phải chăm sóc cho chúng tôi. Một lần tôi bị ốm , mẹ thức thâu đêm để chườm khăn lạnh cho tôi. Sáng hôm sau tôi khỏi ốm thì thấy nét mặt mẹ vui hẳn lên, đó là lần mà tôi hạnh phúc nhất. Tôi sẽ không bao giờ quên kỷ niệm ấy.
Tôi sẽ cố gắng học thật giỏi để mai sau trở thành một giáo viên để truyền đạt kiến thức cho đàn em nhỏ . Tôi sẽ không bao giờ quên công ơn sinh thành và nuôi dưỡng của mẹ đâu! Tôi yêu mẹ tôi rất nhiều
Bạn ơi bài văn này đủ 3 trang k nhỉ, cô bắt mình phải nộp đúng 3 trang hoặc hơn mà chưa biết có đủ 3 trang không? :)

Bùi Tú Anh

Học sinh
Thành viên
2 Tháng mười một 2017
48
20
21
18
Thanh Hóa
THCS dành cho học sinh cá biệt
có ai biết làm bài văn kể về người bà của mình không cho tớ với.lưu ý kể về hoạt động là chính nha:):):p:p;););)JFBQ00156070202A

Top Bottom