Văn 12 Suy nghĩ về việc đầu tư vào dự án ma- NLXH

km136

Học sinh mới
Thành viên
12 Tháng mười 2019
1
1
1
22
Khánh Hòa
thpt hoàng hoa thám
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

xin chào ạ. hiện giờ em đang làm một bài nghị luận về hiện tượng có quá nhiều người đã quá vội vã đầu tư vào các dự án "ma" mà không biết mình bị lừa trong xã hội ngày nay. mọi người có thể gợi ý giúp em phần bình mở rộng của đề này được không ạ....em cảm ơn

• Like
Reactions: khahhyen_ybms1

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
xin chào ạ. hiện giờ em đang làm một bài nghị luận về hiện tượng có quá nhiều người đã quá vội vã đầu tư vào các dự án "ma" mà không biết mình bị lừa trong xã hội ngày nay. mọi người có thể gợi ý giúp em phần bình mở rộng của đề này được không ạ....em cảm ơn
Phần bình mở rộng thường là nêu ý kiến trái chiều, đưa ra những hành động đối lập để làm nổi bật vấn đề cần nghị luận hoặc từ vấn đề đó mở rộng ra, đúc kết thành bài học
Mình đưa ra ý theo 2 hướng này, bạn tham khảo nhé
- Ý kiến trái chiều: Trái ngược với những người vội vàng, hấp tấp đầu tư vào những dự án "ma" như thế thì vẫn còn một số người biết nhìn tình hình, kiểm tra kĩ lưỡng chất lượng các dự án. Từ đó mà tránh được những vụ lừa đảo....
- Mở rộng: từ vấn đề trên, ta nhận ra được bài học quý báu trong cuộc sống: không nên mù quáng tin tưởng những điều chưa rõ ràng. Hãy tìm hiểu kĩ càng mọi việc trước khi đưa ra quyết định. Đừng để phải hối hận với quyết định sai lầm....

• Like
Reactions: ~ Su Nấm ~
Top Bottom