Kỹ năng [Suy nghĩ của bạn] qua câu nói của Albert Einstein

Jin_Mory2677

Học sinh tiến bộ
Thành viên
4 Tháng hai 2014
200
284
161
Hà Tĩnh
THPT AMS
đúng nè câu này nửa sai nửa đúng
nếu cá mà không dám leo cây liệu có thể phát triển không
con người cũng vậy
Vậy sao không bảo bò nên chuyển từ ăn cỏ sang ăn thịt để bắt đầu quá trình tiến hóa đôi phần giống người :V
Bà chị có ý tưởng bá ghê ~
Cơ mà ai cũng có cách nghĩ của riêng mình ~~ Nói vậy thôi chứ em nghĩ cách hiểu của bạn @Trường Thái ở #4 là ok nhất ^^
Em nghĩ câu này ngài Einstein đã đoán trước được ngành giáo dục thế giới rồi sẽ ra sao. Một điều thôi: THỐI NÁT!
Không hiểu sao mình thấy từ "thối nát" không được đúng lắm??? Bởi việc phát triển một tiềm năng vốn đã khó, nhưng việc hiểu được tiềm năng ấy lại còn khó hơn. Nền giáo dục Việt Nam nói riêng và thế giới nói chung luôn phát triển và cố gắng theo con đường nhiều tích cực nhất mà! Và quan trọng nhất là đừng bao giờ so sánh 2 thế hệ, 2 nền giáo dục, 2 định hướng phát triển không cùng thời hay cùng môi trường phát triển vì bản thân nó đã quá khập khiễng ngay từ khi bắt đầu rồi.
Vì thế mình nghĩ nên thay bằng từ "đi sai chiều hướng có lẽ sẽ ổn hơn"
PS: đây chỉ là ý kiến cá nhân mình thôi, nếu sai sót mong bạn góp ý ^^

Nguyễn Thánh Tiền

Mr Favoirite 2012
Thành viên
2 Tháng mười 2010
1,931
782
324
Hà Nội
cO VUA
đúng nè câu này nửa sai nửa đúng
nếu cá mà không dám leo cây liệu có thể phát triển không
con người cũng vậy
Anh đã bảo là cá thì đừng leo cây, còn là khỉ thì đừng ra biển kẻo không có oxi để hô hấp

Cái quan trọng nhất vẫn là xác định được mình là cá hay là khỉ

toilatot

Banned
Banned
Thành viên
1 Tháng ba 2017
3,368
2,140
524
Hà Nam
THPT Trần Hưng Đạo -Nam Định
Vậy sao không bảo bò nên chuyển từ ăn cỏ sang ăn thịt để bắt đầu quá trình tiến hóa đôi phần giống người :V
Bà chị có ý tưởng bá ghê ~
Cơ mà ai cũng có cách nghĩ của riêng mình ~~ Nói vậy thôi chứ em nghĩ cách hiểu của bạn @Trường Thái ở #4 là ok nhất ^^

Không hiểu sao mình thấy từ "thối nát" không được đúng lắm??? Bởi việc phát triển một tiềm năng vốn đã khó, nhưng việc hiểu được tiềm năng ấy lại còn khó hơn. Nền giáo dục Việt Nam nói riêng và thế giới nói chung luôn phát triển và cố gắng theo con đường nhiều tích cực nhất mà! Và quan trọng nhất là đừng bao giờ so sánh 2 thế hệ, 2 nền giáo dục, 2 định hướng phát triển không cùng thời hay cùng môi trường phát triển vì bản thân nó đã quá khập khiễng ngay từ khi bắt đầu rồi.
Vì thế mình nghĩ nên thay bằng từ "đi sai chiều hướng có lẽ sẽ ổn hơn"
PS: đây chỉ là ý kiến cá nhân mình thôi, nếu sai sót mong bạn góp ý ^^
Anh đã bảo là cá thì đừng leo cây, còn là khỉ thì đừng ra biển kẻo không có oxi để hô hấp

Cái quan trọng nhất vẫn là xác định được mình là cá hay là khỉ
ừ thì cũng không thể phủ nhận nhưng mà cá có dám leo cây ko bản thân có dám vươn lên làm cái gì khác không cvos dám phấn đấu vì cái sẽ không đạt được không đừng quá nghĩ thế mà bản thân không phấn đấu nè thế giới sẽ ra sao

• Like
Reactions: Jin_Mory2677

Nguyễn Thánh Tiền

Mr Favoirite 2012
Thành viên
2 Tháng mười 2010
1,931
782
324
Hà Nội
cO VUA
Lấy ví dụ như anh thôi

1 cử nhân công nghệ thông tin, giải 3 olimpic tin học sinh viên toàn quốc . Lẽ ra phải theo CNTT chứ . Nhưng anh đã thành công với môn cờ vua. Tất nhiên anh đam mê cờ từ khi còn rất nhỏ nhưng ở quê nên không có cơ hội phát triển đam mê. Khi anh ra Hà nội anh mới phát hiện anh là khỉ đấy không phải cá của CN TT đâu

• Like
Reactions: kingsman(lht 2k2)

kingsman(lht 2k2)

Mùa hè Hóa học|Ngày hè tuyệt diệu
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
mỗi người có mỗi cách hiểu khác nhau .. bác am -sờ -chanh ,,,,ở dưới mô sẽ thích lắm nếu chúng ta hiểu câu nói của bác ấy theo hướng funny nhất ........ahhi

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
@Jin_Mory2677 em nói thế thôi chứ chưa thối nát lắm đâu. chỉ có các chú điện lực VN mình mới thế (hôm qua đang có việc quan trọng cắt điện linh tinh, trời đẹp sáng trăng, ngày nắng đêm không mưa, điện vừa sửa xong mấy lần rồi mà... >_<)
Lấy ví dụ như anh thôi
1 cử nhân công nghệ thông tin, giải 3 olimpic tin học sinh viên toàn quốc . Lẽ ra phải theo CNTT chứ . Nhưng anh đã thành công với môn cờ vua. Tất nhiên anh đam mê cờ từ khi còn rất nhỏ nhưng ở quê nên không có cơ hội phát triển đam mê. Khi anh ra Hà nội anh mới phát hiện anh là khỉ đấy không phải cá của CN TT đâu
Cái mình thích mà không phải sở trường của mình thì theo hay không theo đều được. Nhưng cái mình không thích cho lắm nhưng lại làm tốt thì dần dần tự nhiên mình sẽ thích và tất nhiên sẽ thành công hơn cái trước kia. Thử lấy ví dụ con cá kia đi. Trời sinh ra nó bị biến đổi gien nhưng nó kg phát hiện. Nó thích bơi nhưng nó bơi ngu. Thế là nó thử trèo cây nhưng cuối cùng lại trèo được. Thế là nó thích rồi thành "cá trèo cây"

Ngọc's

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng ba 2017
596
555
201
21
Vĩnh Phúc
THPT Lê Xoay
À, cái này theo mình là nói về sở trường của mỗi người. Tất cả đều là thiên tài, nhưng chỉ về một mặt nào đó thôi. Con cá không thể trèo cây, nhưng nó giỏi bơi lội. Đó, vậy nên khi suy xét về khả năng của một người thì cần có cái nhìn toàn diện, khách quan, không nên đánh giá một cách quá chủ quan. Ai cũng có điểm mạnh của riêng mình, vì vậy hãy phát huy tối đa thế mạnh đó =)))

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
À, cái này theo mình là nói về sở trường của mỗi người. Tất cả đều là thiên tài, nhưng chỉ về một mặt nào đó thôi. Con cá không thể trèo cây, nhưng nó giỏi bơi lội. Đó, vậy nên khi suy xét về khả năng của một người thì cần có cái nhìn toàn diện, khách quan, không nên đánh giá một cách quá chủ quan. Ai cũng có điểm mạnh của riêng mình, vì vậy hãy phát huy tối đa thế mạnh đó =)))
Einstein chỉ muốn nói thế thôi. Còn cái gì khác, có hay không đều không quan trọng!
Thế mà cuối cùng mọi người lao vào thảo luận... phong phú quá!

• Like
Reactions: toilatot

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,344
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
@Jin_Mory2677 em nói thế thôi chứ chưa thối nát lắm đâu. chỉ có các chú điện lực VN mình mới thế (hôm qua đang có việc quan trọng cắt điện linh tinh, trời đẹp sáng trăng, ngày nắng đêm không mưa, điện vừa sửa xong mấy lần rồi mà... >_<)
Cái mình thích mà không phải sở trường của mình thì theo hay không theo đều được. Nhưng cái mình không thích cho lắm nhưng lại làm tốt thì dần dần tự nhiên mình sẽ thích và tất nhiên sẽ thành công hơn cái trước kia. Thử lấy ví dụ con cá kia đi. Trời sinh ra nó bị biến đổi gien nhưng nó kg phát hiện. Nó thích bơi nhưng nó bơi ngu. Thế là nó thử trèo cây nhưng cuối cùng lại trèo được. Thế là nó thích rồi thành "cá trèo cây"
Thật ra nếu nó có thành cá thích trèo cây thật thì cuối cùng cũng vào bếp cả thôi.Mà trên đời nếu con cá có thể biến đổi nhanh như thế thì hoá ra vượn gia gia bị chậm phát triển à.
Bạn có suy nghĩ gì về câu nói này nhỉ?
“Tất cả mọi người đều là thiên tài. Nhưng nếu bạn đánh giá một con cá qua khả năng trèo cây, nó sẽ sống cả đời mà tin rằng mình thực sự ngu ngốc” – Albert Einstein.
Riêng mình thì cảm thấy nó rất hay và ý nghĩa, tạo động lực cho người mất niềm tin vào khả năng của chính bản thân.
Giống cái kiểu "một người nói bạn sai nhưng chưa chắc bạn đã sai vì mỗi người có quan điểm khác nhau" đó hả. :>>>
Em nghĩ câu này ngài Einstein đã đoán trước được ngành giáo dục thế giới rồi sẽ ra sao. Một điều thôi: THỐI NÁT!
Đừng bao giờ vơ đũa cả nắm,you chỉ nhìn thấy những cái you thật sự muốn thấy.

ohyeah97

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
6 Tháng mười 2014
2,199
2,927
578
Hà Nội
Trường học con cá :V
Thật ra nếu nó có thành cá thích trèo cây thật thì cuối cùng cũng vào bếp cả thôi.Mà trên đời nếu con cá có thể biến đổi nhanh như thế thì hoá ra vượn gia gia bị chậm phát triển à.

Giống cái kiểu "một người nói bạn sai nhưng chưa chắc bạn đã sai vì mỗi người có quan điểm khác nhau" đó hả. :>>>

em thấy anh @Trường Thái nói đúng đấy
nếu anh @Trường Thái chỉ nhìn thấy những cái anh ấy thật sự muốn thấy thì em cũng vậy

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,344
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
  • Like
Reactions: Snowball fan ken

Thủ Mộ Lão Nhân

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng sáu 2017
304
589
131

Và nhiều khi cái mà bác nhìn thấy là do 1 nhóm người tạo ra. Họ điều khiển đại cục Chỉ có điều là bác có biết hay không mà thôi.

toilatot

Banned
Banned
Thành viên
1 Tháng ba 2017
3,368
2,140
524
Hà Nam
THPT Trần Hưng Đạo -Nam Định

mãi mới thấy có ý giống mình
Lấy ví dụ như anh thôi

là khỉ đấy không phải cá của CN TT đâu
em chưa hiểu lắm khác gì không anh n nhức đầu quá
mà anh nếu mà nhân loiaj để cá thành khỉ thì nhiều điều hay đó anh cũng giống như để những người chuyển giớ như thế có lẽ hiểu nè

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,344
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Và nhiều khi cái mà bác nhìn thấy là do 1 nhóm người tạo ra. Họ điều khiển đại cục Chỉ có điều là bác có biết hay không mà thôi.
Hình như có người đang tự vả à? Mọi thứ hiện hữu trước mắt đương nhiên không đơn giản như bề ngoài của nó thế nên mới bảo là đừng bao giờ vơ đũa cả nắm,còn điều t nhìn thấy hả,thực sự là không quan tâm lắm đến những cái xác định sau này sẽ không liên quan tới mình

Thủ Mộ Lão Nhân

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng sáu 2017
304
589
131
Hình như có người đang tự vả à? Mọi thứ hiện hữu trước mắt đương nhiên không đơn giản như bề ngoài của nó thế nên mới bảo là đừng bao giờ vơ đũa cả nắm,còn điều t nhìn thấy hả,thực sự là không quan tâm lắm đến những cái xác định sau này sẽ không liên quan tới mình
Tại vì e thắc mắc cái câu you chỉ nhìn thấy những gì you thật sự muốn thấy của bác.
Có phải ai muốn thấy cái gì cũng nhìn được đâu. và điều họ nhìn thấy có phải là điều họ thật sự muốn ??/

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,344
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Tại vì e thắc mắc cái câu you chỉ nhìn thấy những gì you thật sự muốn thấy của bác.
Có phải ai muốn thấy cái gì cũng nhìn được đâu. và điều họ nhìn thấy có phải là điều họ thật sự muốn ??/
Có lẽ vậy , bởi " tiềm thức của chúng ta có lực hấp dẫn với những điều chúng ta nghĩ tới"

Top Bottom