English THCS Sửa lỗi sai và sắp xếp câu

minhthu2k5

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng năm 2018
1,070
1,095
201
Quảng Nam
Hogwarts
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. "My brother decided to leave our village to a big city with the hope for a higher living condition." Mọi người có thể giải thích cho mình khi nào dùng leave for, khi nào dùng leave to có được không ạ?
2. Sắp xếp câu:
a, of/ fabulous/ region/ dubai/ are/far/ most/ by/ facilities/ in/ the / the
b, ha noi/ jams/ in/ most/ take/ viet nam/ place/ second/ traffic/ frequently/ in/ the.

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
1. "My brother decided to leave our village to a big city with the hope for a higher living condition." Mọi người có thể giải thích cho mình khi nào dùng leave for, khi nào dùng leave to có được không ạ?
2. Sắp xếp câu:
b, ha noi/ jams/ in/ most/ take/ viet nam/ place/ second/ traffic/ frequently/ in/ the.
1. Trong trường hợp của bạn thì dùng leave to là sai, tuy nhiên nhiều người bản ngữ cũng thường mắc lỗi sai tương tự, hoặc câu mang nghĩa là phó mặc ngôi làng cho một thành phố lớn, hoặc người nói rút gọn leave our village to go to a big city (nếu đấy là trong văn nói thì có thể chấp nhận được)

Để tìm hiểu kỹ hơn, bạn lên Google gõ "leave to vs leave for" nhé.

2. a)
b) Traffic jams in Hanoi take place the second most frequently in Vietnam

• Like
Reactions: phuongdaitt1

minhthu2k5

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng năm 2018
1,070
1,095
201
Quảng Nam
Hogwarts
Thực ra câu 1 ấy là bài tập tìm lỗi sai ấy bạn
Đề bài gốc :
tìm lỗi sai trong câu sau : My brother decided to leave our village for a big city with the hope for a higher living condition
Vì mình không tìm được lỗi sai trong câu đó nên nghĩ rằng sửa for thành to.Nhưng bạn nói dùng to không đúng, vậy câu trên sai chỗ nào và sửa như nào thế ạ?

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Đề bài gốc :
tìm lỗi sai trong câu sau : My brother decided to leave our village for a big city with the hope for a higher living condition
Vì mình không tìm được lỗi sai trong câu đó nên nghĩ rằng sửa for thành to.Nhưng bạn nói dùng to không đúng, vậy câu trên sai chỗ nào và sửa như nào thế ạ?
Mình cũng chịu luôn, nhưng mà nghe câu thấy thiếu tự nhiên :v

Ban đầu thì mình nghĩ có thể đổi with the hope for thành with the hope of nhưng cả hai đều có thể chấp nhận được và with the hope for lại đúng hơn

Ảnh này mình chụp từ stackexchange với tiêu đề 'hope of sth.' or 'hope for sth.'

jehinguyen

Cựu TMod Tiếng Anh
Thành viên
9 Tháng năm 2019
1,659
4,754
471
19
Hà Tĩnh
THCS Xuân Diệu
Theo mình câu a làm như thế này :'D
The most fabulous facilities of the region are by far in Dubai.
Đề bài gốc :
Ừm, nếu như theo bạn @realjacker07 là không sai ở leave..to hay with the hope for thì theo mình là sai ở higher. Mình tra khảo trên mạng không thấy họ dùng higher với living condition bao giờ mà thường được dùng với better :<

minhthu2k5

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng năm 2018
1,070
1,095
201
Quảng Nam
Hogwarts
The most fabulous facilities of the region are by far in Dubai.
Mình nghĩ by far nó phải ở đằng trước so sánh nhất chứ ạ? tách ra như thế có ổn không bạn?
Ừm, nếu như theo bạn @realjacker07 là không sai ở leave..to hay with the hope for thì theo mình là sai ở higher. Mình tra khảo trên mạng không thấy họ dùng higher với living condition bao giờ mà thường được dùng với better :<
cũng có thể há, cảm ơn bạn :D

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Theo mình là sai ở higher. Mình tra khảo trên mạng không thấy họ dùng higher với living condition bao giờ mà thường được dùng với better :<
Mình đã thử tìm chính xác các cụm từ sau trên google, cho ra

"a higher living condition": khoảng 1 200 kết quả
"higher living conditions" khoảng 33 000 kết quả
"higher living standards": khoảng 250 000 kết quả

"a better living condition": khoảng 127 000 kết quả
"better living conditions": khoảng 1 500 000 kết quả
"better living standards": khoảng 630 000 kết quả

Có lẽ là sai ở "a higher living condition" nên đổi thành số nhiều. Higher cũng có thể đổi thành better.

Thực ra đề cho thế này hơi săm soi kỹ quá :v

leave for là dời địa điểm gì
leave to là dời đến đâu
câu trên sửa leave to là đúng

Em vẫn nghĩ là leave for ạ. Leave to là phó mặc cho ai hoặc rời đi để làm gì.

minhthu2k5

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng năm 2018
1,070
1,095
201
Quảng Nam
Hogwarts
leave for là dời địa điểm gì
Bạn nói "leave for là dời địa điểm gì", bạn có thể giải thích cụ thể giúp mình được không ạ? Mình vẫn chưa hiểu lắm
Mình đã thử tìm chính xác các cụm từ sau trên google, cho ra

"a higher living condition": khoảng 1 200 kết quả
"higher living conditions" khoảng 33 000 kết quả
"higher living standards": khoảng 250 000 kết quả

"a better living condition": khoảng 127 000 kết quả
"better living conditions": khoảng 1 500 000 kết quả
"better living standards": khoảng 630 000 kết quả

Có lẽ là sai ở "a higher living condition" nên đổi thành số nhiều. Higher cũng có thể đổi thành better.

Thực ra đề cho thế này hơi săm soi kỹ quá :v
Hoang mang thiệt đó, một câu chỉ có 1 lỗi sai thôi mà o_O

whitetigerbaekho

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng mười một 2012
2,793
58
316
California,US
Bạn nói "leave for là dời địa điểm gì", bạn có thể giải thích cụ thể giúp mình được không ạ? Mình vẫn chưa hiểu lắm

Hoang mang thiệt đó, một câu chỉ có 1 lỗi sai thôi mà o_O
tức bạn đã dời 1 địa điểm và đi đến địa điểm khác
I’m leaving for Hanoi today.
tức là bạn không còn ở nhà nữa và rời đến hà nội

• Like

minhthu2k5

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng năm 2018
1,070
1,095
201
Quảng Nam
Hogwarts
"Dời 1 địa điểm và đi đến địa điểm khác" nói thế thì leave for dùng cho câu trên đúng mà nhỉ? "anh trai tôi quyết định rời làng đến 1 thành phố lớn"

phuongdaitt1

Cựu Phó nhóm Tiếng Anh
Thành viên
6 Tháng mười hai 2015
1,886
4,315
496
Tiền Giang
HMF Forum
"Dời 1 địa điểm và đi đến địa điểm khác" nói thế thì leave for dùng cho câu trên đúng mà nhỉ? "anh trai tôi quyết định rời làng đến 1 thành phố lớn"
Theo từ điển Oxford thì câu này cần sửa leave to => leave for
Nghĩa của "leave for" giống như anh ấy nói. Còn rời một nơi nào đó thì ta không sử dụng giới từ nhé.
P/S: Sẵn tiện bạn có thể cho mình nguồn của câu hỏi này không?

minhthu2k5

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng năm 2018
1,070
1,095
201
Quảng Nam
Hogwarts
Theo từ điển Oxford thì câu này cần sửa leave to => leave for
View attachment 128624

Nghĩa của "leave for" giống như anh ấy nói. Còn rời một nơi nào đó thì ta không sử dụng giới từ nhé.
P/S: Sẵn tiện bạn có thể cho mình nguồn của câu hỏi này không?
Anh ơi, thế cuối cùng thì câu này sai ở đâu ạ? My brother decided to leave our village for a big city with the hope for a higher living condition
câu này ở trong sách trắc nghiệm tiếng anh 9 ạ, là kiến thức bình thường ở trên lớp :>(

• Like

phuongdaitt1

Cựu Phó nhóm Tiếng Anh
Thành viên
6 Tháng mười hai 2015
1,886
4,315
496
Tiền Giang
HMF Forum
Anh ơi, thế cuối cùng thì câu này sai ở đâu ạ? My brother decided to leave our village for a big city with the hope for a higher living condition
câu này ở trong sách trắc nghiệm tiếng anh 9 ạ, là kiến thức bình thường ở trên lớp :>(
Phần "leave" đã nói ở trên rồi mình không nói lại nhé
"Hope" khi nó là danh từ thì có thể đi với giới từ "for" hoặc "of"
Vậy chỉ có chỗ "higher living condition" có vấn đề
Theo như từ điển collocation của Oxford thì "condition" có xu hướng đi với "good" hơn. Mà ở đây là dạng so sánh hơn nên dùng "better"
=> higher sửa thành better
P/S: Cho mình xin tên tác giả của quyển sách đó được không?

• Like
Reactions: jehinguyen

minhthu2k5

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng năm 2018
1,070
1,095
201
Quảng Nam
Hogwarts
Phần "leave" đã nói ở trên rồi mình không nói lại nhé
"Hope" khi nó là danh từ thì có thể đi với giới từ "for" hoặc "of"
Vậy chỉ có chỗ "higher living condition" có vấn đề
Theo như từ điển collocation của Oxford thì "condition" có xu hướng đi với "good" hơn. Mà ở đây là dạng so sánh hơn nên dùng "better"
=> higher sửa thành better
P/S: Cho mình xin tên tác giả của quyển sách đó được không?
Anh ơi, nhưng quan trọng là higher không phải từ gạch chân ạ :>(

Tác giả: Đoàn Phùng Thùy Liên, Bùi Đặng Bích Ngọc, Đỗ Thị Kim Thanh

• Like

Ngọc Trà

Giải Nhì event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
7 Tháng sáu 2019
278
268
76
Quảng Trị
Trường TH&THCS Hải Ba
Anh ơi, nhưng quan trọng là higher không phải từ gạch chân ạ :>(

Tác giả: Đoàn Phùng Thùy Liên, Bùi Đặng Bích Ngọc, Đỗ Thị Kim Thanh
Mình nghĩ living condition
sai mặc dù mình không biết sữa lại là gì vì mình thấy living condions thường hay đi với nhau hơn

Ngọc Trà

Giải Nhì event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
7 Tháng sáu 2019
278
268
76
Quảng Trị
Trường TH&THCS Hải Ba
Nhưng trong đề họ chỉ gạch chân mỗi từ living thôi bạn ạ
Ừm thì ý mình là vậy đó, ý là cụm đó không đúng phải là living conditions, mà đây condition không thêm s nên mình nghĩ living sai. mà chắc không đúng đâu ^^, với lại nếu không làm được thì hỏi thầy hoặc cô dạy bạn cũng được phải không nhỉ hoặc hỏi mấy đứa bạn học với bạn ý.

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
Cho mình xin sửa câu 2a) The facilities of Dubai are by far the most fabulous in the region.
Còn về câu 1 . Mình nghĩ là sai câu C . Như trên hình bạn realjacker07 có viết ' hope of ' to indicate ability ' hope for' to indicate desire theo mình nghĩ trong trường hợp câu trên không thể xét cho sự khát khao được mà là khả năng , bởi vì anh ta đã quyết định rời khỏi làng để đến một thành phố lớn thì với nghĩa sự khát khao dường như chiếm tỉ lệ nhỏ hơn so với khả năng. Khát khao thì nó hầu như hi hữu có thể diễn ra hoặc ngoài tầm khả năng của mình giống như She hope for your happiness . Khả năng thì đại khái theo mình nghĩ tỉ lệ thành công cho một hi vọng lớn hơn nhiều và như ví dụ trong hình Do we have any hope of leaving soon? . Mình chắc là ý kiến nãy giờ mình nói nãy giờ sẽ có nhiều điểm bất đồng nhưng nếu các cậu hiểu trên một khía cạnh khác thực tế hơn, mình nghĩ chắc sẽ ổn và nếu vẫn còn sự bất đồng và vô lý thì mình mong các cậu thứ lỗi cho câu trả lời của mình ^^

Last edited:
  • Like

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Cho mình xin sửa câu 2a) The facilities of Dubai are by far the most fabulous in the region.
Còn về câu 1 . Mình nghĩ là sai câu C . Như trên hình bạn realjacker07 có viết ' hope of ' to indicate ability ' hope for' to indicate desire theo mình nghĩ trong trường hợp câu trên không thể xét cho sự khát khao được mà là khả năng , bởi vì anh ta đã quyết định rời khỏi làng để đến một thành phố lớn thì với nghĩa sự khát khao dường như chiếm tỉ lệ nhỏ hơn so với khả năng. Khát khao thì nó hầu như hi hữu có thể diễn ra hoặc ngoài tầm khả năng của mình giống như She hope for your happiness . Khả năng thì đại khái theo mình nghĩ tỉ lệ thành công cho một hi vọng lớn hơn nhiều và như ví dụ trong hình Do we have any hope of leaving soon? . Mình chắc là ý kiến nãy giờ mình nói nãy giờ sẽ có nhiều điểm bất đồng nhưng nếu các cậu hiểu trên một khía cạnh khác thực tế hơn, mình nghĩ chắc sẽ ổn và nếu vẫn còn sự bất đồng và vô lý thì mình mong các cậu thứ lỗi cho câu trả lời của mình ^^
Ở trong câu trả lời mình chụp lại liên quan đến hope forhope of thì họ có nói là hope of thường đi với danh động từ (đuôi -ing) còn hope for thường đi với danh từ, với cả danh từ thuần túy thì thường không ám chỉ sự khát khao (ở đoạn cuối). Ngoài ra thì người trả lời cũng nêu rõ là họ không thể tìm thấy tài liệu nào khác liên quan cả nên chưa chắc là đã chính xác.

@minhthu2k5 nói chung là bạn đến hỏi thầy cô, bởi vì mình chỉ thấy sai nhất là phải đổi cụm "a higher living condition" sang số nhiều là "higher living conditions". ngoài ra "for" bị lặp từ cũng nên để ý.

• Like
Top Bottom