Music Sự trở lại của MIMS - MIMS 28

Thảo luận trong 'Music in my soul' bắt đầu bởi congchuatuyet204, 23 Tháng tám 2021.

Lượt xem: 444

1. congchuatuyet204

congchuatuyet204 Mod Cộng đồng Cu li diễn đàn TV BQT được yêu thích nhất 2016

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

Xin chào mọi người. :D
    Sau một thời gian dài vắng bóng, thì nay Team Cộng đồng sẽ chính thức khởi động lại chuỗi những bài hát hay và ý nghĩa để gửi đến các em, mong rằng đây sẽ là nơi các em chia sẻ cảm nhận, thư giãn mình sau những giờ học căng thẳng, nơi các em được đề xuất những bài hát mà các em yêu thích để bài hát đó có thể được xuất hiện ở số MIMS Tiếp theo nhé. :Rabbit10

Mở đầu thì ngay bây giờ là bài hát rất hay của Ca sĩ, nhạc sĩ Phan Mạnh Quỳnh - Cả nước không ưa em

"Hồi đầu năm gặp em ngày xuân đã mất vui
    Từ ở đâu em đi nghênh ngang qua nước tôi dạo chơi
    Đem đến bao nhiêu hoang mang
    Lo lắng sợ hãi bất an
    Mà tính sơ sơ thì gần như là cả nước mất việc làm"
    "Rồi cùng nhau bọn tôi đuổi mãi em mới đi
    Nhà nhà hân hoan vừa bảo nhau: "May quá không việc chi"
    Ấy thế chưa tới trăm hôm
    Em đã ngấp nghé quay lại
    Làm loạn còn hơn lúc trước đối phó đắm đuối như xâm lăng"

Tác giả gọi virut Corona một cách "dễ nghe" hơn đấy là: "Em", bằng cách này thì bài hát cảm giác nhẹ nhàng hơn, tuy nhiên ngay từ những câu đầu tiên chúng ta đã thấy một hiện thực mà "em" đã gây ra khi xuất hiện ở nước ta. Lo lắng, bất an, các y bác sĩ đã phải làm việc với 200% sức lực, cố gắng để chữa cho các bệnh nhân, rồi phải khoanh vùng, dập dịch,... Đúng như từ "đắm đuối"!

Phải kể luôn là em đập tan bao kế hoạch
    Đoàn học sinh vì em mà năm cuối nay không yên thân
    Nheo nhóc bao lớp công nhân
    Cho đến thương lái nông dân
    Cả những khu phố kinh doanh thì đang thổn thức tìm mặt bằng
    Dù nhờ em để khơi lên trong tim kết đoàn
    Để cảm ơn mồ hôi người đang anh dũng không hay tên
    Nhưng với tính chất như em
    Có lẽ chớ nán lâu thêm
    Bởi vì một thời gian nữa chẳng biết phải sống ra sao đây

Năm ngoái và năm nay các bạn học sinh được nghỉ đợt tết kéo dài chưa từng có, cũng bởi ảnh hưởng của dịch bệnh. Năm nay thì các bạn không được đi học hè, không được về quê chơi như mọi khi, thậm chí việc bước ra khỏi nhà còn là điều khó khăn, "đập tan bao kế hoạch", điều đó ít nhiều sẽ làm các bạn thấy buồn. Tuy nhiên tất cả mọi người đều bị ảnh hưởng chứ không riêng gì các bạn học sinh, từ công nhân mất việc, nông dân không bán được trái cây, hay là những ai kinh doanh cũng phải ngừng...

Cả nước không ưa em
    Cả nước không thích em
    Mọi người phải đang dãn cách để không đón tiếp em vào nhà
    Cả nước không ưa em
    Vì thế xin đi cho
    Mà ở đâu tôi cũng thấy chiến đấu để em thôi lan tràn
    Cả thế giới không ưa em
    Cả nước không ưa em
    Còn sắm thêm khẩu trang
    Tội nghiệp em ghê covid chắc sẽ có lúc em hiểu là
    Cả thế giới không ưa em

Thế nên, vì dịch bệnh ngày càng phức tạp, chúng ta phải tự bảo vệ mình, bảo vệ gia đình bằng những biện pháp như 5K, không đi đâu khi không cần thiết, ăn uống đủ chất và tập thể dục nha các em.
    Vì "cả nước không ưa em" nên mong là "em" sẽ sớm bị đẩy lùi để mọi người lại được trở lại nhịp sống thường ngày

----------------

Các em hãy đề xuất cho mình những bài hát mà các em yêu thích theo chủ đề nhé, Và chủ đề hôm nay là

"Cùng nhau đẩy lùi dịch bệnh"
    Nào! Hãy lắng nghe, cảm nhận và chia sẻ tình cảm của mình qua những bài hát nhé! :D

2. Phạm Ngọc Thảo Vân

Phạm Ngọc Thảo Vân Phụ trách BP Cộng Đồng Cu li diễn đàn TMod xuất sắc nhất 2017

Thật sự là em cực thích chất giọng của ca sĩ Phan Mạnh Quỳnh, vừa có chất riêng vừa truyền được cảm giác đơn giản, mộc mạc qua lời hát. Bài hát số này cũng rất hay, nội dung cực kì ý nghĩa trong tình hình hiện nay luôn.
    Em đề xuất bài hát số tiếp theo "Covid nhanh đi đi" có giai điệu nhẹ nhàng và lời bát hát có ý nghĩa động viên, cổ vũ tới các y bác sĩ tuyến đầu chống dịch ^^

@Aww Pomme @Chris Master Harry @_Nhược Hy Ái Linh_ @Gia Hoàng @Trinh Linh Mai @hoàng ánh sơn... các em cùng cho cảm nhận và đề xuất bài hát chủ đề nha^^

3. No Name :D

No Name :D TMod Vật lí Cu li diễn đàn

Trường học/Cơ quan:
    ✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ

em nghĩ cạnh đó cũng phải có nhạc j kiểu nó chil chill xíu nx

4. quân pro

quân pro Cựu CTV Confession Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THPT Trần Phú - Hoàn Kiếm

ú ù rất chi là hay ho đó :>>
    hmm nếu được em đề xuất bài "Ông bà anh thời Covid" nha!
    Giai điệu bài khá bắt tai và cũng chill chill :>

Nguyễn Linh_2006congchuatuyet204 thích bài này.
  5. minhtam8a2@gmail.com

minhtam8a2@gmail.com Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Ghềnh Ráng

Em thích nhất là "Ghen Cô vy", một sản phẩm cực tác động của Erik ft. Mint và cũng như là bài nhảy của Quang Đăng, một trend vô cùng ý nghĩa và hót hòn họt từ lúc mà dịch mới bùng phát năm ngoái. Giai điệu bắt tai, cngf với bài nhảy đầy sôi động, cứ nghe là muốn rũ bỏ hết mọi phiền muộn trong thời cách ly rồi cùng nhau lắc lư theo điệu múa:D

congchuatuyet204, Khanhtt_27cool boy thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted