Sử 10 Sự kiện lịch sử trước năm 1858

bichtuyen0784844482

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng tám 2022
25
32
6
19
Cà Mau
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chọn và phân tích một bài học của sự kiện lịch sử trong tiến trình lịch sử Việt Nam trước năm 1858 để thấy rõ tầm quan trọng của thời cơ chiến lược trong công cuộc đấu tranh chống ngoại xâm của dân tộc ta

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Chọn và phân tích một bài học của sự kiện lịch sử trong tiến trình lịch sử Việt Nam trước năm 1858 để thấy rõ tầm quan trọng của thời cơ chiến lược trong công cuộc đấu tranh chống ngoại xâm của dân tộc ta
bichtuyen0784844482Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
- Trong lịch sử chống giặc ngoại xâm, dân tộc ta đối đầu với những kẻ thù xâm lược hùng mạnh và hung bạo, trong khi đó nước ta là một nước nhỏ yếu. Để giành thắng lợi trong các cuộc chiến đấu đó, ông cha ta đã đánh và thắng giặc ngoại xâm bằng trí thông minh sáng tạo, bằng nghệ thuật quân sự độc đáo, trong đó nổi bật là việc xác định thời cơ, nắm bắt và phát huy triệt để thời cơ. Những chiến công oanh liệt, lẫy lừng ở Bạch Đằng, Như Nguyệt, Hàm Tử, Chi Lăng - Xương Giang, Ngọc Hồi - Đống Đa là những chiến thắng có ý nghĩa quyết định thắng lợi của dân tộc ta trong công cuộc chiến đấu chống ngoại xâm đã cho thấy tầm quan trọng của thời cơ chiến lược.
* Sự kiện Quang Trung đại phá quân Thanh
* Ý nghĩa:
+ Nắm bắt, xác định và chớp đúng thời cơ để ta phản công hoặc tiến công trong các cuộc đấu tranh xâm lược của vai trò quan trọng, xoay chuyển cục diện chiến tranh và giành thắng lợi quyết định.
- Bỏ lỡ thời cơ trong các cuộc chiến đấu chống xâm lược dẫn đến thất bại, mất nước như An Dương Vương thời Âu Lạc, nhà Nguyễn ở nửa sau thế kỷ XIX.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom