Sử 12 Sự kiện khai sinh

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Khai sinh ra nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa ngày 2/9/1945 như thế nào?
Hằng ChiCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
+ Khai sinh ra nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa (2/9/1945);
- Hồ Chí Minh cùng với Trung ương Đảng và Mặt trận Việt Minh lãnh đạo toàn dân tộc tiến hành thắng lợi Cách mạng tháng Tám năm 1945, thành lập chính quyền cách mạng trong cả nước. Ngày 2/9/1945, tại quảng trường Ba Đình (Hà Nội), trước cuộc biểu tình lớn của hàng vạn nhân dân thủ đô và các vùng lân cận, Chủ tịch Hồ Chí Minh thay mặt Chính phủ lâm thời đọc Tuyên ngôn Độc lập, khai sinh ra nước Việt Nam Dân chủ Cộng hoà
- Cách mạng tháng Tám 1945 đã mở ra một bước ngoặt lớn trong lịch sử dân tộc, đập tan xiềng xích nô lệ của thực dân Pháp hơn 80 năm, ách thống trị của phát xít Nhật gần 2 năm, lật nhào ngai vàng phong kiến tồn tại gần một ngàn năm, lập nên nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa - Nhà nước do nhân dân lao động làm chủ; mở đầu kỷ nguyên mới của lịch sử dân tộc: kỷ nguyên độc lập, tự do và chủ nghĩa xã hội.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom