Văn sự khác biệt giữa văn nghị luận và thuyết minh

Dìu Thị Hiếu

Học sinh mới
Thành viên
19 Tháng năm 2017
72
26
11
22
Đăk nông
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

các bạn ơi, văn nghị luận và văn thuyết minh khác nhau ở chỗ nào, mình còn phân vân về mấy thứ đó lắm
mỗi khi trường ra đề về văn nghị luận hay văn thuyết minh, mình đều làm giống như nhau, mấy bạn giải thích giùm mình với!

Narumi04

Học sinh gương mẫu
Thành viên
23 Tháng tư 2017
1,595
2,069
394
20
Vĩnh Long
THPT Lưu Văn Liệt
Văn nghị luận là dùng lí lẽ và dẫn chứng để làm rõ quan điểm nào đó là đúng đắn.
Văn thuyết minh dùng phương thức trình bày, giới thiệu, giải thích để cung cấp tri thức cho người nghe, người đọc.

P/S: Cho dù mình chưa học văn thuyết minh (lớp 7) nhưng xét về bài học, lớp 7 cũng được học văn thuyết minh qua các bài văn nhật dụng ;)

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
các bạn ơi, văn nghị luận và văn thuyết minh khác nhau ở chỗ nào, mình còn phân vân về mấy thứ đó lắm
mỗi khi trường ra đề về văn nghị luận hay văn thuyết minh, mình đều làm giống như nhau, mấy bạn giải thích giùm mình với!
Văn nghị luận là thể văn lập luận, nêu lí lẽ dẫn chứng với mục đích nhằm thuyết phục người đọc người nghe về một quan điểm, một vấn đề, một tác phẩm văn học (cái này thì là nghị luận phân tích) ; còn văn thuyết minh là thể văn nhằm giới thiệu, thuyết trình về một sự vật, hiện tượng, khái niệm, vấn đề,... không nêu lí lẽ, suy nghĩ cá nhân của người viết. qua đó bạn thấy là khi viết văn nghị luận, người viết có thể nêu dẫn chứng từ các nguồn tin chính xác khác nhưng những quan điểm lí lẽ là của riêng người viết, có mang dấu ấn chủ quan, có thể trình bày cảm xúc cá nhân. ngược lại, văn thuyết minh chỉ đưa ra những thông tin, dữ liệu về đối tượng thuyết minh từ các nguồn tin chính xác với giọng văn khách quan chân thực, và thường là không có (hoặc hạn chế) dấu ấn chủ quan của tác giả.

mia_kul

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
30 Tháng bảy 2011
3,422
1,035
454
$\color{green}{\text{ ♥}}$
Du học sinh
1. Văn thuyết minh thường mang tính khoa học, và được sử dụng cho các loại văn bản khoa học, nó đi sâu vào làm rõ đặc điểm, tính chất của sự vật hiện tượng được thuyết minh.
2. Văn nghị luận thường mang tính xã hội, thời sự, thường là đi sâu vào thể hiện quan điểm cá nhân, lập luận nguyên nhân, đặc điểm, kết quả,... của vấn đề được nhắc đến.
Mỗi một loại văn bản đi sâu vào một khía cạnh khác nhau, không thể so sánh được là văn bản nào đi sâu vào vấn đề hơn được.

lythanhthuy.2018@gmail.com

Học sinh
Thành viên
31 Tháng tám 2019
17
5
21
Văn nghị luận là thể văn lập luận, nêu lí lẽ dẫn chứng với mục đích nhằm thuyết phục người đọc người nghe về một quan điểm, một vấn đề, một tác phẩm văn học (cái này thì là nghị luận phân tích) ; còn văn thuyết minh là thể văn nhằm giới thiệu, thuyết trình về một sự vật, hiện tượng, khái niệm, vấn đề,... không nêu lí lẽ, suy nghĩ cá nhân của người viết. qua đó bạn thấy là khi viết văn nghị luận, người viết có thể nêu dẫn chứng từ các nguồn tin chính xác khác nhưng những quan điểm lí lẽ là của riêng người viết, có mang dấu ấn chủ quan, có thể trình bày cảm xúc cá nhân. ngược lại, văn thuyết minh chỉ đưa ra những thông tin, dữ liệu về đối tượng thuyết minh từ các nguồn tin chính xác với giọng văn khách quan chân thực, và thường là không có (hoặc hạn chế) dấu ấn chủ quan của tác giả.
Thế nếu như đề bài là:Thuyết minh về nhân vật lịch sử TQT là thuyết minh là TQT phải không ạ?

• Like
Reactions: baochau1112

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
Thế nếu như đề bài là:Thuyết minh về nhân vật lịch sử TQT là thuyết minh là TQT phải không ạ?
Là sao vậy bạn nhỉ? Thuyết minh như đã nói ở trên là giới thiệu, trình bày về nhân vật, sự kiện,... Ý bạn là sao bạn viết đầy đủ ra đi.
"... là thuyết minh là TQT"???

Học sinh
Thành viên
31 Tháng tám 2019
17
5
21
Là sao vậy bạn nhỉ? Thuyết minh như đã nói ở trên là giới thiệu, trình bày về nhân vật, sự kiện,... Ý bạn là sao bạn viết đầy đủ ra đi.
"... là thuyết minh là TQT"???
Ý mình là nếu như đề bài nói thuyết minh về nhân vật lịch sử Trần Quốc Tuấn là thuyết minh về nhân vật Trần Quốc Tuấn phải ko

Học sinh
Thành viên
31 Tháng tám 2019
17
5
21

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương

Vũ Hà An

Học sinh mới
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2
1
6
19
Hà Nội
THPT Phú Xuyên A
Đề là thuyết minh thì thuyết minh là chủ yếu rồi bạn
Yếu tố nghị luận đan xen vào bài thuyết minh giúp bài tăng sức thuyết phục với người đọc, người nghe.
Tại đây là bài thuyết minh về đề tài tự do ý ạ mà em không biết có nên viết về đề tài thuốc lá không em sợ bị lạc đề

Top Bottom