Sự khác biệt giữa đại học và trung cấp

S

senvang24

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

"Nếu cho bạn chọn ra 100 anh thạc sĩ và 100 anh học trung cấp xem sau 10 năm tốt nghiệp có bao nhiêu anh đạt kết quả tốt hơn, và bạn sẽ thấy anh học trung cấp đang ở vị trí nào.

Cũng như bản thân tôi đã tốt nghiệp đại học được 13 năm và tốt nghiệp thạc sĩ được 8 năm. Tôi còn nhớ khi đi học đại học (tôi học chuyên ngành kế toán tài chính) các thầy cô có lấy ví dụ để hạch toán đúng một nghiệp vụ kinh tế phát sinh trong kế toán. Vấn đề này, có thể các bạn học trung cấp làm nhanh hơn các bạn học đại học, nhưng họ sẽ không hiểu tại sao lại hạch toán như thế.

Bởi vì họ không được học chuyên sâu và khi nghiệp vụ thay đổi họ sẽ không biết làm thế nào. Còn các bạn đã học qua đại học thì khác, họ sẽ giải thích được ngay vấn đề này. Sau khi đi làm, tôi mới thấy điều đấy là đúng.

Nhân đây, tôi cũng chia sẻ với các bạn một câu chuyện này. Tôi có một người bạn sau khi học xong đại học, bạn ấy nhất quyết không đi làm cho các doanh nghiệp nhà nước mà tự mình kinh doanh. Khi tôi đến nhà bạn ấy chơi thì thấy bộ mẹ bạn ấy có kêu ca là: sau bao nhiêu công sức nuôi bạn ấy ăn học bây giờ lại đi làm công việc của một người không cần học gì.

Các bạn biết cậu ấy trả lời bố mẹ bạn ý thế nào không? Cậu ấy nói: Nếu một người không có trình độ mà làm công việc đấy chỉ kiếm ra được 10 đồng thì người có trình độ như con sẽ biết sắp xếp và quản lý công việc, có thể kiếm được 50 đồng. Thực tế bạn ấy đã đúng và hiện tại đang làm chủ một công ty.

Với 2 ví dụ trên cho thấy dù ở bất kì cương vị nào thì người có trình độ sẽ lợi thế hơn rất nhiều."

Nguồn: vnexpress - tác giả

Top Bottom