Sinh 12 Sự cố đầu mút

Bảo Ngọc2901

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng tư 2018
274
401
66
Tiền Giang
THPT Chuyên Tiền Giang
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Sau mỗi lần sao chép ADN ở sinh vật nhân thực ngắn lại là do sự cố đầu mút.
Do ADN polimeraza phải có đoạn mồi mới có thể kéo dài mạch mới, Tuy nhiên, ở vị trí đầu mút của ADN, sau khi loại bỏ đoạn mồi, không có đầu 3' OH lên ADN polimeraza không thể tổng hợp đoạn nucleotit thay thế, cho nên ADN ngắn lại sau mối lần sao chép
Ở sinh vật nhân sơ không có sự cố đoạn mồi do vật chất di truyền của nó dạng vòng

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
Sau mỗi lần sao chép ADN ở sinh vật nhân thực ngắn lại là do sự cố đầu mút.
Do ADN polimeraza phải có đoạn mồi mới có thể kéo dài mạch mới, Tuy nhiên, ở vị trí đầu mút của ADN, sau khi loại bỏ đoạn mồi, không có đầu 3' OH lên ADN polimeraza không thể tổng hợp đoạn nucleotit thay thế, cho nên ADN ngắn lại sau mối lần sao chép
Ở sinh vật nhân sơ không có sự cố đoạn mồi do vật chất di truyền của nó dạng vòng
Đúng rồi đó bạn, bạn có gì chưa hiểu hoặc vẫn còn thắc mắc thì đặt câu hỏi nhé
ở TBSD và TB ung thư có enzyme telomerasa nên đầu mút không bị ngắn lại sau phân bào, bạn có thể đọc thêm để hiểu sâu nhé :)

Bảo Ngọc2901

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng tư 2018
274
401
66
Tiền Giang
THPT Chuyên Tiền Giang
Đúng rồi đó bạn, bạn có gì chưa hiểu hoặc vẫn còn thắc mắc thì đặt câu hỏi nhé
ở TBSD và TB ung thư có enzyme telomerasa nên đầu mút không bị ngắn lại sau phân bào, bạn có thể đọc thêm để hiểu sâu nhé :)
do vậy độ dài ADN của 2 loại tế bào này là dài nhất :)
vậy cho em hỏi 1 câu nhé? tại sao trong tế bào xoma không có enzym telomeraza?

Last edited:

H.Bừn

Cựu Mod phụ trách Sinh học
Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
do vậy độ dài ADN của 2 loại tế bào này là dài nhất :)
vậy cho em hỏi 1 câu nhé? tại sao trong tế bào xoma không có enzym telomeraza?
Hmmm theo mình thì chưa chắc là độ dài của hai loại tế bào này là dài nhất đâu nhưng chỉ là nó không ngắn đi so với các loại tế bào khác thôi.
Tế bào xoma không có enzyme telomeraza vì một số lí do, nếu có thì thì tế bào đó không thể chết theo chương trình được, tế bào sinh dục thì cần phải mang toàn bộ hay nói cách khác là cần phải bảo vệ VCDT nên ADN của chúng không bị ngắn đi được.
Hay còn lí do nữa là để có thể gây đột biến, để có thể tạo ra nhiều biến dị.
Đó là ý kiến của mình có gì bạn bổ sung và sửa nhé.
@Ng.Klinh

• Like
Reactions: Bảo Ngọc2901
Top Bottom