Sóng-Xuân Quỳnh

V

vuhoangmi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn ở đây có ai học văn của cô Thanh Thủy không? Ở bài Sóng-Xuân Quỳnh cô chỉ hướng dẫn phân tích về vẻ đẹp của người phụ nữ qua hình tượng 'Sóng' thôi còn những khổ thơ khác cô không có dạy.Có bạn nào có tài liệu thì giúp mình với mình đang ôn tới phần này mà không có tài liệu gì để học cả.:(

K

kazuhav.i.p

Khổ 6: Sự chung thuỷ,sắt son trong tình yêu
Tác giả SD hình thức điệp cấu trú ngữ pháp:
"Dẫu....
Dẫu...." để khẳng định dẫu không gian xa cách nghìn trùng,dẫu khó khăn cách trở,dẫu vạn vật đổi thay thì trái tim em vẫn không thay đổi.
Cách nói độc đáo "xuôi bắc ngược nam" nhằm khẳng định: dù cuộc đờ có giông tố,có đổi thay thì trái tim em vẫn hướng trọn về phương anh.
Tình yêu chính là sức mạnh để giúp em vượt qua mọi khó khăn,trở ngại,bão giông cuộc đời để đến với anh.

Khổ 7: Niềm tin trong tình yêu
XQ luôn có niềm tin mãnh liệt trong tình yêu.
XQ từng trả qua biết bao cay đắng,nhọc nhằn,vì thế niềm tin ở đây có cả sự đắng cay của trải nghiệm.
Con sóng "dù muôn vời cách trở" vẫn hướng về bờ,vẫn vỗ những nhịp đập vào bờ, và em dẫu nghìn trùng xa cách vẫn hướng về anh,tìm về bên anh.
XQ thể hiện niềm tin vào cuộc đời,vào sự bất tử của tình yêu.

Top Bottom