Tâm sự Sống sao cho vừa lòng người?

Thùy TThi

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng chín 2018
1,302
1,229
176
Thái Nguyên
THPT Phổ Yên
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thật sự thì tuy sinh ra trong một gia đình gia giáo, từ nhỏ đã được giáo dục tất cả mọi thứ, y như thiếu nữ thời phong kiến vậy... Nhưng mình vẫn rất thích có bạn thân là con trai. Bởi con trai rất thẳng tính, ghét thì nói thẳng chứ không giấu giếm như con gái, hơn nữa con trai tuy hơi vụng về trong việc giao tiếp nhưng rất trung thực và luôn bên ta mọi lúc khó khăn.

Người bạn thân đầu tiên của mình, chúng mình quen biết nhau từ hồi mẫu giáo, hơn nữa cũng có rất nhiều điểm chung về cả ngày sinh, bố mẹ, gia đình, vẻ ngoài, tính cách và lực học. Bọn mình chơi với nhau khá thân. Một lần mình đi giầy, nhưng hơi chật nên bạn ấy cho mình mượn dép đi cho thoải mái... Nhưng hôm sau, hai đứa mình bị đồn thổi là: "Con T với thằng **** yêu nhau" .Trong khi hai đứa mình mới chỉ là học sinh lớp 7. Rồi cũng từ đó, mối quan hệ của chúng mình cũng bị gián đoạn, tuy vẫn quan tâm nhau nhưng không dám biểu hiện như vậy nữa. Cho đến khi bạn ấy cùng gia đình chuyển ra Hà Nội, chúng mình liên lạc ngày càng ít, và giờ thì không còn nữa.

Người thứ 2 là một người mình quen trong cuộc thi Violympic cấp tỉnh, ngồi gần nhau nên thỉnh thoảng hai đứa quay sang nhìn nhau cười. Khi lên cấp ba thì mình với bạn ấy được phân cùng lớp chọn Toán, Hóa, Sinh. Bạn ấy khá dễ thương, hiền lành và cực kì chu đáo. Một lần thấy mình gục đầu xuống bàn, bạn ấy đi xuống Canteen trường mua một chai nước lạnh rồi áp vào má mình rồi nói: "Lại đọc truyện khuya chứ gì, ấn vỏ chai nước vào mặt đi, tiết sau quan trọng lắm." Hay có lần mình bị ốm, đến bàn mình trực nhật (mình với bạn ấy ngồi cùng bàn luôn), bạn ấy đưa tiền rồi bảo mình là: "Xuống canteen mua cho t cái bánh bao." Khi mình quay về thì thấy bạn ấy đã trực nhật phần của hai đứa xong rồi, bánh bao bạn ấy cũng không ăn mà để mình ăn hết. Nhưng hôm ấy lại xuất hiện câu nói cũ : "Con T với thằng **** yêu nhau hay sao ấy, thấy quan tâm nhau lắm.". Trong khi đó, ai cũng biết bạn mình có người yêu và người yêu đang học chọn Văn ngay cạnh lớp. Cũng vì thế mà bạn mình với người yêu thỉnh thoảng có cãi nhau...

Mình cảm thấy tại sao mọi người lại quan niệm cổ hủ như vậy chứ? Chẳng lẽ cứ khác giới đi với nhau, giúp đỡ nhau, nói chuyện thân thiết,... thì là yêu nhau sao??? Quả thật mình không muốn quan tâm, để ý miệng đời... nhưng mình không thể phủ nhận mức độ lan tràn và ảnh hưởng của nó với cuộc sống riêng tư của mình cũng như bạn mình.

Last edited:

Phan Văn Thế Quân

Trùm vi phạm
Thành viên
14 Tháng mười một 2018
121
49
21
21
Nghệ An
Trung học phổ thông tân kỳ 3
do bạn thôi, bạn k quan tâm thì rồi họ cũng chán soi mói mặc kệ họ nói gì làm gì, ko cần biết, chỉ cần biết mọi thứ mình làm đều nằm trong kiểu soát

• Like
Reactions: Thùy TThi

Thùy TThi

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng chín 2018
1,302
1,229
176
Thái Nguyên
THPT Phổ Yên
do bạn thôi, bạn k quan tâm thì rồi họ cũng chán soi mói mặc kệ họ nói gì làm gì, ko cần biết, chỉ cần biết mọi thứ mình làm đều nằm trong kiểu soát
Mình đã mặc kệ cho đến khi bố mẹ mình biết và họ còn bỏ ra bao nhiêu buổi tối để nói về yêu sớm,...

Phan Văn Thế Quân

Trùm vi phạm
Thành viên
14 Tháng mười một 2018
121
49
21
21
Nghệ An
Mình đã mặc kệ cho đến khi bố mẹ mình biết và họ còn bỏ ra bao nhiêu buổi tối để nói về yêu sớm,...
bạn có quyền đối mặt với bố mẹ nhưng chỉ là do bạn k đủ can đảm để nói sự thật, bạn chỉ ngồi im nghe họ nói và phủ nhận mọi thứ trong đầu thì liệu có khác gì chăng, tất cả do mình tự gây dựng nên, nếu nó ko thành thì do bên ngoài tác động

• Like

Thùy TThi

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng chín 2018
1,302
1,229
176
Thái Nguyên
THPT Phổ Yên
bạn có quyền đối mặt với bố mẹ nhưng chỉ là do bạn k đủ can đảm để nói sự thật, bạn chỉ ngồi im nghe họ nói và phủ nhận mọi thứ trong đầu thì liệu có khác gì chăng, tất cả do mình tự gây dựng nên, nếu nó ko thành thì do bên ngoài tác động
Từ đầu mình có nói rồi đúng không ạ? "Thật sự thì tuy sinh ra trong một gia đình gia giáo, từ nhỏ đã được giáo dục tất cả mọi thứ, y như thiếu nữ thời phong kiến vậy..." Mình không hề ngồi im nghe bố mẹ nói nhưng bạn nghĩ bố mẹ sẽ tin lời mình nói sao??? Với bố mẹ mình, chỉ cần mặc quần ngắn quá gối ra ngoài đã là con hư rồi, chứ nói gì với việc kết giao với con trai

Hoàng Công Minh

Học sinh chăm học
Thành viên
28 Tháng mười một 2018
310
159
51
18
Quảng Ninh
THCS Mạo Khê II
Có hoàn cảnh giống chị, cũng chơi thân với con gái, cũng bị dính scandal yêu đương, mỗi tội không chịu áp lực từ gđ. Em nghĩ chị chẳng có gì phải suy nghĩ cả, miệng đời mà. Họ nói chán rồi họ lại thôi thôi :)

• Like

Thùy TThi

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng chín 2018
1,302
1,229
176
Thái Nguyên
THPT Phổ Yên
Có hoàn cảnh giống chị, cũng chơi thân với con gái, cũng bị dính scandal yêu đương, mỗi tội không chịu áp lực từ gđ. Em nghĩ chị chẳng có gì phải suy nghĩ cả, miệng đời mà. Họ nói chán rồi họ lại thôi thôi :)
Nhưng thật sự chị cảm thấy có lỗi với bạn chị, nó cũng có thể chọn là không nói chuyện với chị nữa... Nhưng nó vẫn bên chị, mặc dù người yêu ghen lên ghen xuống

Hoàng Công Minh

Học sinh chăm học
Thành viên
28 Tháng mười một 2018
310
159
51
18
Quảng Ninh
THCS Mạo Khê II
Nhưng thật sự chị cảm thấy có lỗi với bạn chị, nó cũng có thể chọn là không nói chuyện với chị nữa... Nhưng nó vẫn bên chị, mặc dù người yêu ghen lên ghen xuống
Đã là 1 thằng on trai, nó sẽ không bao giờ để chuyện tình cảm cá nhân ảnh hưởng đến cái tình bạn mà nó may mắn có được đâu chị à :)

• Like

Phan Văn Thế Quân

Trùm vi phạm
Thành viên
14 Tháng mười một 2018
121
49
21
21
Nghệ An
Từ đầu mình có nói rồi đúng không ạ? "Thật sự thì tuy sinh ra trong một gia đình gia giáo, từ nhỏ đã được giáo dục tất cả mọi thứ, y như thiếu nữ thời phong kiến vậy..." Mình không hề ngồi im nghe bố mẹ nói nhưng bạn nghĩ bố mẹ sẽ tin lời mình nói sao??? Với bố mẹ mình, chỉ cần mặc quần ngắn quá gối ra ngoài đã là con hư rồi, chứ nói gì với việc kết giao với con trai
mình cũng cho là như vậy, kể cả mình, bố mẹ cũng khó có thể hơn cả bố mẹ bạn, mình cũng là đứa im lặng ngồi nghe bố mẹ thuyết giáo, bởi mình ko có tiếng nói ở trong ngôi nhà này, rồi mình tự định nghĩa và sắp xếp lại mọi thứ, hầu như mình k thèm quan tâm người khác bàn tán gì mình, ko quá kích động trước lời nói, cứ im lặng bỏ qua,nhưng k để họ khinh thường mình, làm những gì mình muốn và có giới hạn dù ai nói gì, cuộc sống của tôi ko phải để cho các người chi phối

Thùy TThi

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng chín 2018
1,302
1,229
176
Thái Nguyên
THPT Phổ Yên
mình cũng cho là như vậy, kể cả mình, bố mẹ cũng khó có thể hơn cả bố mẹ bạn, mình cũng là đứa im lặng ngồi nghe bố mẹ thuyết giáo, bởi mình ko có tiếng nói ở trong ngôi nhà này, rồi mình tự định nghĩa và sắp xếp lại mọi thứ, hầu như mình k thèm quan tâm người khác bàn tán gì mình, ko quá kích động trước lời nói, cứ im lặng bỏ qua,nhưng k để họ khinh thường mình, làm những gì mình muốn và có giới hạn dù ai nói gì, cuộc sống của tôi ko phải để cho các người chi phối
Nói thì tốt lắm, nhưng thực hiện được không mới là vấn đề. Nhiều lần khi nghe bố mẹ nó bóng gió, mình đã khóc một mình... Lúc ấy mình nghĩ: Chẳng phải máu mủ tâm tư tương thông sao? Tại sao bố mẹ vẫn không thể hiểu được những gì mình muốn nói chứ...

Phan Văn Thế Quân

Trùm vi phạm
Thành viên
14 Tháng mười một 2018
121
49
21
21
Nghệ An
con gái thường thích chơi với những đứa tốt bụng, chỉ vậy thôi, nhưng vì thế nên mới dính vào mấy lời đồn đại, mình cũng vừa bị một cô bạn xalánh vì bị đồn là 2 đứa yêu nhau

• Like

Phan Văn Thế Quân

Trùm vi phạm
Thành viên
14 Tháng mười một 2018
121
49
21
21
Nghệ An
Nói thì tốt lắm, nhưng thực hiện được không mới là vấn đề. Nhiều lần khi nghe bố mẹ nó bóng gió, mình đã khóc một mình... Lúc ấy mình nghĩ: Chẳng phải máu mủ tâm tư tương thông sao? Tại sao bố mẹ vẫn không thể hiểu được những gì mình muốn nói chứ...
đó là bố mẹ mà ai cũng có, thực sự họ nghĩ gì chúng ta khó biết, và chúng ta nghĩ gì, họ cũng k biết và có khi còn chả quan tâm

Thùy TThi

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng chín 2018
1,302
1,229
176
Thái Nguyên
THPT Phổ Yên
con gái thường thích chơi với những đứa tốt bụng, chỉ vậy thôi, nhưng vì thế nên mới dính vào mấy lời đồn đại, mình cũng vừa bị một cô bạn xalánh vì bị đồn là 2 đứa yêu nhau
Con gái thường rất nhạy cảm và làm việc theo cảm xúc, vì vậy mà "miệng đời" có tác động rất lớn tới người con gái.

Phan Văn Thế Quân

Trùm vi phạm
Thành viên
14 Tháng mười một 2018
121
49
21
21
Nghệ An
Con gái thường rất nhạy cảm và làm việc theo cảm xúc, vì vậy mà "miệng đời" có tác động rất lớn tới người con gái.
ko trách được, mình cũng k thể níu giữ, mặc dù mình chả can hệ gì trước những lời nói đó, nhưng mình cũng k muốn họ phải cố chịu đựng để tiếp tục

• Like
Top Bottom