Vật lí 12 Sóng âm truyền qua mt

Kfiijnnnnnn

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng mười hai 2020
202
133
61
19
Bình Dương
Thpt dien hong
  • Like
Reactions: Triêu Dươngg

Deathheart

Cựu TMod Vật Lí
Thành viên
18 Tháng năm 2018
1,535
2,868
411
Quảng Trị
THPT Đông Hà
  • Like
Reactions: The key of love

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
âm thoa ở miệng ống phát ra sóng dừng nhé
Sóng âm được phát ra từ âm thoa truyền dọc theo trục của ống đến mặt nước bị phản xạ nguợc trở lại(mặt nước là cố định)
=>tại mặt nước là nút sóng

Kfiijnnnnnn

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng mười hai 2020
202
133
61
19
Bình Dương
Thpt dien hong
âm thoa ở miệng ống phát ra sóng dừng nhé
Sóng âm được phát ra từ âm thoa truyền dọc theo trục của ống đến mặt nước bị phản xạ nguợc trở lại(mặt nước là cố định)
=>tại mặt nước là nút sóng
Không phải sóng âm truyền qua được nước ạ?

• Like

Triêu Dươngg

Cựu Phụ trách nhóm Vật lí
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
Không phải sóng âm truyền qua được nước ạ?
Em đang bị hiểu lệch hướng câu hỏi của mình á :> Cái phần mô tả trong hình là âm thoa mà :D
Khi âm thoa dao động phát ra sóng âm truyền trong cột không khí của ống nước, sóng âm truyền đến mặt nước thì bị phản xạ ngược trở lại. Khi đó xảy ra hiện tượng sóng dừng ở cột không khí giống như sóng dừng của sợi dây có một đầu cố định và một đầu tự do em nhé :>
Chúc em học tốt và ghé thăm Thiên đường vật lí nha :D

Kfiijnnnnnn

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng mười hai 2020
202
133
61
19
Bình Dương
Thpt dien hong
Em đang bị hiểu lệch hướng câu hỏi của mình á :> Cái phần mô tả trong hình là âm thoa mà :D
Khi âm thoa dao động phát ra sóng âm truyền trong cột không khí của ống nước, sóng âm truyền đến mặt nước thì bị phản xạ ngược trở lại. Khi đó xảy ra hiện tượng sóng dừng ở cột không khí giống như sóng dừng của sợi dây có một đầu cố định và một đầu tự do em nhé :>
Chúc em học tốt và ghé thăm Thiên đường vật lí nha :D
Chị ơi em vẫn chưa hiểu rõ tại sao sóng từ âm thoa truyền trong không khi thì tại sao nó lại bị phản xạ trở lên mà không truyền xuống đáy của ống (môi trường nước) rồi phản xạ trở lên vậy ạ. Chị giải thích giúp em ạ

• Like

Triêu Dươngg

Cựu Phụ trách nhóm Vật lí
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
Chị ơi em vẫn chưa hiểu rõ tại sao sóng từ âm thoa truyền trong không khi thì tại sao nó lại bị phản xạ trở lên mà không truyền xuống đáy của ống (môi trường nước) rồi phản xạ trở lên vậy ạ. Chị giải thích giúp em ạ
Sóng âm truyền đến mặt nước (vật cản cố định) thì sóng âm bị phản xạ. Khi đó sóng tới và sóng phản xạ kết hợp=> hiện tượng giao thoa => Sóng dừng.
Vậy nên cái điểm tại mặt nước mới là nút đó em. :D
Nếu còn thắc mắc thì trao đổi tiếp em nhé.
Em có thể xem thêm Thiên đường kiến thức nha :D

• Like
Reactions: trunghieuak53

Kfiijnnnnnn

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng mười hai 2020
202
133
61
19
Bình Dương
Thpt dien hong
Sóng âm truyền đến mặt nước (vật cản cố định) thì sóng âm bị phản xạ. Khi đó sóng tới và sóng phản xạ kết hợp=> hiện tượng giao thoa => Sóng dừng.
Vậy nên cái điểm tại mặt nước mới là nút đó em. :D
Không phải chị ơi :v ý em là tại sao nước là vật cản ấy :v tại có lần em có làm 1 bài hỏi khi sóng âm truyền tư không khí sang nước thì bước sóng như thế nào., đáp án là bước sóng tăng. Nên có nghĩa là sóng âm có thể truyền qua nước chứ ạ. Tóm lại là vì sao sóng không truyền qua được nước ạ

Kfiijnnnnnn

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng mười hai 2020
202
133
61
19
Bình Dương
Thpt dien hong
Không phải chị ơi :v ý em là tại sao nước là vật cản ấy :v tại có lần em có làm 1 bài hỏi khi sóng âm truyền tư không khí sang nước thì bước sóng như thế nào. Nên là sóng âm có thể truyền qua nước chứ ạ. Tóm lại là vì sao sóng không truyền qua được nước ạ

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
ở mặt phân cách hai môi trường, một phần âm bị phản xạ, còn một phần âm bị khúc xạ vào môi trường thứ hai. Thực tế khi truyền trong một môi trường, năng lượng của âm bị hấp thụ dần, nên âm bé dần đi rồi tắt hẳn
p/s :anh chỉ tham khảo ở 1 số nguồn thôi không biết có chính xác không

Top Bottom