Sử 8 So sánh

Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006

Cựu TMod Sử
Thành viên
11 Tháng hai 2022
470
1
382
66
18
Hà Tĩnh
So sánh phong trào Cần Vương và khởi nghĩa Yên Thế
Nguyễn Xuân Hòa 2010Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử.Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Nên bối cảnh phong trào Cần Vương và khởi nghĩ Yên Thế bùng nổ..->vào vấn đề câu hỏi
*Giống nhau
Đều là phong trào nhằm chống xâm lược của thực dân Pháp
Đều có sự tham gia đông đảo của các tầng lớp nhân dân
Kết quả đều thất bại
Đều thể hiện tinh thần yêu nước của nhân dân ta
*Khác nhau
Thời gian tồn tại:

Phong trào Cần Vương: Được diễn ra từ năm 1885 – 1896, kéo dài trong 10 năm ở thời kì Pháp bình định Việt Nam.
Khởi nghĩa Yên Thế: Diễn ra từ năm 1884 – 1913, kéo dài tận 30 năm, trong cả thời kì Pháp bình định và tiến hành khai thác thuộc địa lần thứ nhất.
Người lãnh đạo
Phong trào Cần Vương gồm các văn thân sĩ phu yêu nước
Khởi nghĩa Yên Thế gà nông dân đứng đầu Hoàng Hoa thám
- Địa bàn hoạt động:
Phong trào Cần Vương hoạt động rộng khắp Bắc Kỳ và Trung Kỳ
Khởi nghĩa Yên Thế hoạt động ở vùng núi Yên Thế của tỉnh Bắc Giang
Lực lượng tham gia
Phong trào Cần Vương: Gồm nhiều tầng lớp, trong đó có thể kể đến văn thân, sĩ phu, nông dân.
Khởi nghĩa Yên Thế: Nông dân.
Phương thức đấu tranh:
Phong trào Cần Vương: Khởi nghĩa vũ trang.
Khởi nghĩa Yên Thế: Cũng là khởi nghĩa vũ trang nhưng có giai đoạn hòa hoãn, có giai đoạn tác chiến.
- Mục tiêu:
Phong trào Cần Vương là chống Pháp dành lại độc lập dân tộc
Khởi nghĩa Yên Thế là mong muốn xây dựng cuộc sống bình đẳng và sơ khai về kinh tế xã hội.
- Tính chất:
Phong trào Cần Vương là phong trào đấu tranh yêu nước chống Pháp theo khuynh hướng phong kiến
Khởi nghĩa Yên Thế là phong trào nông dân mang tính tự phát
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành!

• Like
Reactions: Hà Kiều Chinh

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Nguyễn Xuân Hòa 2010Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử.Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Bạn tham khảo qua link: https://diendan.hocmai.vn/threads/s...g-dan-yen-the-va-phong-trao-can-vuong.848470/
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học: https://diendan.hocmai.vn/threads/tong-hop-kien-thuc-co-ban-den-nang-cao-tat-ca-cac-mon.827998/
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại:

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Bạn tham khảo qua link:
So sánh Phong Trào Cần Vương và cuộc khởi nghĩa Yên Thế
Bên cạnh đó, bạn có thể xem thêm kiến thức tại : TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

_haphuong36_

Cựu TMod Sử
Thành viên
15 Tháng mười 2019
995
2
1,484
151
17
Thái Bình
THPT Bắc Duyên Hà
Nguyễn Xuân Hòa 2010Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Mình xin phép được nhắc lại câu hỏi của bạn: So sánh phong trào Cần Vương và khởi nghĩa Yên Thế
Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!

* Giống nhau:

- Đều là phong trào yêu nước, tiến hành khởi nghĩa vũ trang.
- Có sự tham gia của đông đảo tầng lớp nhân dân.
- Đều thất bại đó cùng các nguyên nhân.
* Khác nhau:
Cần Vương
Yên Thế
Mục tiêu
Đánh đuổi giặc Pháp giành độc lập, khôi phục chế độ phong kiếnĐánh đuổi giặc pháp bảo vệ quê hương đất nước
Thời gian
10 năm30 năm
Lãnh đạo
Văn thân sĩ phuNông dân
Địa bàn hoạt động
Trung Kì, Bắc KìChủ yếu ở Yên Thế, một số tỉnh Bắc Kì
Lực lượng
Văn thân sĩ phu, nông dânNông dân
Phương pháp đấu tranh
Khởi nghĩa vũ trangKhởi nghĩa vũ trang, có giai đoạn hòa hoãn, giai đoạn tác Chiến
Tính chất
Chống Pháp theo phạm trù phong kiếnMang tính chất tự vệ, tự phát

Bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại:
TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn một ngày tốt lành!

Top Bottom