Sinh 9 So sánh mất đoạn, lặp đoạn, đảo đoạn, chuyển đoạn trong cấu trúc NST

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Lập bảng so sánh các kiểu đột biến cấu trúc NST mất đoạn, lặp đoạn, đảo đoạn, chuyển đoạn về các mặt sau:
  • Khái niệm
  • Nguyên nhân
  • Hậu quả
  • Ý nghĩa
Mọi người giúp em với ạ, em cần rất gấp ạ. Các anh chị lớp 12 cũng có thể giúp em ạ, vì em biết chuyển đoạn không được học trong chương trình lớp 9 nhưng cô vẫn có dạy ạ.
@Đỗ Hằng @bé nương nương

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,765
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Lập bảng so sánh các kiểu đột biến cấu trúc NST mất đoạn, lặp đoạn, đảo đoạn, chuyển đoạn về các mặt sau:
  • Khái niệm
  • Nguyên nhân
  • Hậu quả
  • Ý nghĩa
Mọi người giúp em với ạ, em cần rất gấp ạ. Các anh chị lớp 12 cũng có thể giúp em ạ, vì em biết chuyển đoạn không được học trong chương trình lớp 9 nhưng cô vẫn có dạy ạ.
@Đỗ Hằng @bé nương nương
MấtLặpChuyển Đảo
Khái niệmLà đột biến NST mà một đoạn bị mất điLà đột biến NST mà một đoạn NST bị lặp lại Là đột biến NST mà một đoạn NST bị rời ra mà gắn vào một vị trí khác của NST Là đột biến NST mà một đoạn quay 180 độ
Nguyên nhânTác nhân lí hóa bên ngoài và rối loạn TĐC bên trongTác nhân lí hóa bên ngoài và rối loạn TĐC bên trong Tác nhân lí hóa bên ngoài và rối loạn TĐC bên trong Tác nhân lí hóa bên ngoài và rối loạn TĐC bên trong
Hậu quảMất một số tính trạngTính trạng nào đó được biểu hiện mạnh mẽ hơn Mất cân bằng lớn cho hệ gen, SV có thể yếu, chết Mất cân bằng lớn cho hệ gen, SV có thể yếu, chết
Ý nghĩaCó vai trò trong chọn giống và tiến hóaCó vai trò trong chọn giống và tiến hóa Có vai trò trong chọn giống và tiến hóa Có vai trò trong chọn giống và tiến hóa
[TBODY] [/TBODY]

Top Bottom