Sử 11 So sánh hai phong trào đấu tranh chống Pháp cuối thế kỷ XIX với đầu thế kỷ XX

Trần Hà Ly

Học sinh mới
Thành viên
20 Tháng bảy 2022
28
48
6
18
Lào Cai
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

So sánh phong trào đấu tranh chống P cuối thế kỉ XIX với phong trào đấu tranh chống P đầu TK XX theo bảng:
Các nội dung chủ yếuPhong trào đấu tranh chống Pháp cuối TK XIX (PTCần Vương)Phong trào đấu tranh chống Pháp đầu TK XX (Dân chủ tư sản)
Mục đích
Thành phần lãnh đạo
Phương thức hoạt động
Tổ chức
Lực lượng tham gia
Kết quả
Ý nghĩa

Last edited by a moderator:

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
So sánh phong trào đấu tranh chống P cuối thế kỉ XIX với phong trào đấu tranh chống P đầu TK XX theo bảng:
Các nội dung chủ yếuPhong trào đấu tranh chống Pháp cuối TK XIX (PTCần Vương)Phong trào đấu tranh chống Pháp đầu TK XX (Dân chủ tư sản)
Mục đích
Thành phần lãnh đạo
Phương thức hoạt động
Tổ chức
Lực lượng tham gia
Kết quả
Ý nghĩa
Trần Hà LyCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Bạn có thể xem câu trả lời qua link
Câu trả có tại đây
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai

Các nội dung chủ yếuPhong trào đấu tranh chống Pháp cuối TK XIX (PTCần Vương)Phong trào đấu tranh chống Pháp đầu TK XX (Dân chủ tư sản)Phong trào đấu tranh chống Pháp đầu TK XX (Dân chủ tư sản)
Mục đích
Thành phần lãnh đạo
Phương thức hoạt độngPhương thức hoạt động
Tổ chức
Lực lượng tham gia
Kết quả
Ý nghĩa
Trần Hà Ly
Mục đích Đánh Pháp, giành độc lập dân tộc, thiết lập lại chế độ phong kiếnĐánh Pháp, giành độc lập dân tộc kết hợp với cải cách xã hội, xây dựng chế độ quân chủ lập hiến sau chuyển thành chế độ dân chủ cộng hoà tư sản

Thành phần lãnh đạo Văn thân, sĩ phu phong kiến yêu nướcTầng lớp nho học trẻ đang trên con đường tư sản hoá Phan Bội Châu, Phan ChâuTrinh), nông dân, tư sản, tiểu tư sản

Phương thức hoạt động Vũ trang

Vũ trang, tuyên truyền giáo dục, vận động cải cách xã hội, kết hợp lực lượng bên trong và cầu viện bên ngoài.
Tổ chức Theo lề lối phong kiến Biến đấu tranh giai cấp thành tổ chức chính trị sơ khai

Lực lượng tham gia Đông đảo quần chúng nhân dân chủ yếu là các sĩ phu pk, quan lại, nông dân.

Nhiều giai tầng tham gia: trí thức, tiểu tư sản, công nhân, nông dân…
Kết quả Đều thất bại Thất bại nhưng đặt nền tảng cho tư tưởng dân chủ ở Việt Nam đầu thế kỉ XX.

Ý nghĩa Nêu cao tinh thần yêu nước, ý chí đấu tranh bất khuất của dân tộc, mở đường cho những cuộc vận động cách mạng đầu thế kỉ XX.

Cổ vũ mạnh mẽ tinh thần đấu tranh giải phóng dân tộc, mở ra một con đường mới từ sau thế chiến thứ nhất.

Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006

Cựu TMod Sử
Thành viên
11 Tháng hai 2022
470
1
382
66
18
Hà Tĩnh
Mục đích
Thành phần lãnh đạo
Phương thức hoạt động
Tổ chức
Lực lượng tham gia
Kết quả
Trần Hà LyCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Bạn có thể xem câu trả lời qua link

Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom