Sử 9 So sánh chính sách đối ngoại của Mĩ và Nhật.

Thảo luận trong 'Lịch sử TG hiện đại từ 1945 đến nay' bắt đầu bởi Lục Liễu, 23 Tháng mười 2019.

Lượt xem: 117

1. Lục Liễu

Lục Liễu Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Lê A
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

So sánh chính sách đối ngoại của Mĩ và Nhật.
    Lưu ý: Mình có lên mạng tra rồi, nhưng lại không hợp ý của mình, về phần khác nhau mấy bạn chỉ cho mình sự khác nhau về chính sách của 2 nước Mĩ - Nhật với (Vd như Nhật là chính sách mềm mỏng ấy )
    Trên mạng cũng có mà nó mông lung lắm T^T

Võ Thu UyênThái Minh Quân thích bài này.
  2. Võ Thu Uyên

Võ Thu Uyên TMod Sử|Chuyên viên nhiệt huyết Cu li diễn đàn

Trường học/Cơ quan:
    Trường THPT Quỳnh Lưu I

Khác:
    Nhật
    • Thực hiện mục tiêu chiến lược làm bá chủ thế giới, đề ra chiến lược toàn cầu.
    • 3/1947, phát động chiến tranh lạnh chống Liên Xô và các nước Xã hội chủ nghĩa...
    • Thành lập các khối quân sự, chạy đua vũ trang, gây chiến tranh xâm lược nhiều nước như Việt Nam, Trung Quốc...
    • Khi trật tự thế giới đa cực bị phá vỡ, Mỹ thiết lập trật tự thế giới đơn cực do Mỹ chi phối và không chế.
    • Sau chiến tranh, thi hành chính sách đối ngoại lệ thuộc vào Mỹ (kí hiệp ước an ninh Mỹ - Nhật, nằm dưới ô bảo hộ hạt nhân của Mỹ....)
    • Từ những năm 90 của thế kỉ XX, Nhật thi hành chính sách đối ngoại mềm mỏng về chính trị, tăng cường mối quan hệ đối ngoại như trao đổi buôn bán, tiến hành đầu tư viện trợ cho các nước, đặc biệt là Đông Nam Á

Thái Minh Quân thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted