[Số 2] Chuyên mục GÓC CUỘC SỐNG

Status
Không mở trả lời sau này.
M

matnatinhyeu_1995

Mở đầu chuyên mục lần này là một câu chuyện về tình bạn:

“Hai người bạn đi trên con đường vắng vẻ,đến một đoạn họ có môt cuộc tranh luận khá gay gắt và một người đã không kiềm chế được giơ tay tát vào mặt bạn mình,người kia đau nhưng không nói một lời,anh viết lên cát : "Hôm nay người bạn thân nhất của tôi đã tát tôi "
Họ tiếp tục đi,đến một con sông họ dừng lại và tắm ở đây,anh bạn kia chẳng may bị vọp bẻ và sắp chết đuối,may mà được người bạn cứu,khi hết hoảng sợ,anh viết lên đá:"Hôm nay người bạn thân nhất đã cứu sống tôi".
Anh bạn kia ngạc nhiên hỏi:"Tại sao khi tôi đánh anh,anh viêt lên cát,còn bâ giờ anh lại viết lên đá?"
Mỉm cười,anh đáp lại:"Khi một người bạn làm chúng ta đau,chúng ta hãy viết điều đó lên cát,gío sẽ thổi chúng đi cùng sự tha thư...Và khi có điều gì to lớn xảy ra,chúng ta nên khắc sâu nó lên đá như khắc sâu vào ký ức của trái tim,nơi không có ngọn gió nào có thể xóa nhòa được...."
Hãy học cách viết trên đá và cát”

>>> Suy ngẫm của bạn về câu chuyện trên? Với bạn, thế nào là tình bạn chân chính?
>>>Nhanh tay gửi những suy nghĩ của mình đến chuyên mục nhá ;;)

Câu chuyện này em đc nghe từ hùi nhỏ cơ:D.Tình bạn chân chính ư?E cũng ko rõ nữa.Ko bik dùng lời nào để nói.Nhưng, e có thể khẳng định, tình bạn em đã và đang có chính là tình bạn chân chính.Có thể đó là khi ta có 1 ng thật sự hiểu và quan tâm đến mình.! ng mà mình coi như anh chị em ruột, như chính bản thân mình.1 người mà cho dù có mắc lỗi lầm j thì cuối cùng cũng vẫn có thể trở lại bình thường bởi cuộc sống của mình ko thể thiếu ng đó.! người bạn thực sự.1 người mà dù ko cần phải bik hết tất cả mọi chuyện của ta nhưng cũng đủ để hiểu đc lúc nào ta đang có chuyện, luôn có cách của riêng mình để làm ta thấy thoải mái hơn khi có chuyện.1 người sẵn sàng ở bên quan tâm đến ta mà ko cần toan tính.chẳng bik nói thế nào.Nhưng e đã có 1 ng bạn như vậy đó.Và em tin, tình bạn của chúng em là tình bạn chân chính :)
--------------------------

Last edited by a moderator:
D

duynhan1

Tớ là tớ phản đối các bạn có cái tư tưởng "mình chẳng cần xinh" nhé :-j

Ok, cứ cho là cái nết đánh chết cái đẹp đi, theo như tư tưởng của các cụ. Nhưng cái gì cũng chỉ tương đối, có những người vừa đẹp vừa tốt thì tại sao mình lại không được thay đổi?

Không phải cứ hát hay là đc làm ca sĩ, đặc biệt là ở VN này :)) Không riêng gì hoạt động nghệ thuật, nhưng bất kì hoàn cảnh nào thì ngoại hình đẹp cũng cho mình 1 ưu thế lớn. Sinh ra đẹp là đủ thành công 25% trong cs rồi :)) Thử hỏi các hot girls VN, tại sao họ đc làm hot girls ngoài dễ thương ra? Ừ họ còn biết ********* họ, khoe ngực khoe mông, khoe chuyện tình cảm scandals :-j

Dài dòng quá, nói chung là, không sở hữu ngoại hình dễ nhìn thì sẽ thiệt thòi trong cuộc sống, trong chuyện tình cảm, trong công việc, đó là điều ko thể chối cãi :-j Nói thẳng ra các bạn tư vấn ạ, các bạn cứ thử nghĩ mình là Thị Nở xem, hay tưởng tượng mình mà gặp Shrek thì có yêu được không =)) Cứ ở đó mà lý thuyết nghe nó tù đọng lắm :))

Giờ đến em bên trên.

Không xinh thì tự làm cho mình xinh.

Vấn đề cốt yếu ở đây, ko phải xinh hay ko xinh mà là em không đủ can đảm thay đổi chính mình với cái suy nghĩ "Ôi mình đã xấu rồi thì có làm thế nào cũng chẳng hơn được đâu".

Sao không nghĩ theo chiều hướng "đã thế này rồi thì có thay đổi cũng chỉ hơn chứ ko còn mức nào cho mình xuống"?

Mập thì ăn kiêng, tập TD (giống ta đây =], chẳng dễ dàng gì, nhưng quyết tâm....*măm măm* >"<). Đổi kiểu tóc đi, tóc là 1 phần cực kì quan trọng, mà thay đổi nó có thể đạt đc hiệu quả ko ngờ :x (ta thử rồi). Miễn là kiểu tóc đó hợp với mình. Đừng ngại thay đổi :-j

Tiếp theo là để có được tự tin. Mặc bộ quần áo nào mà mình thấy tự tin nhất, bản thân mình thấy mình mặc nó là đẹp nhất. Hợp thời trang càng tốt. Nhưng yêu cầu là phù hợp vs lứa tuổi :x Đừng ngại tốn tiền vào quần áo :x Không phải cứ mặc chanel là mình đẹp đâu, nhưng cũng đừng mặc đồ rể tiền quá, tiền nào của nấy. Chú ý là PHÙ HỢP.

Điều quan trọng nhất để có được tự tin là phải CAO HƠN MỌI NGƯỜI. Phải có cảm giác mình đứng trên đầu mọi người chứ ko phải cứ nhìn lên nói chuyện. Đi 1 đôi cao gót tầm 7 phân, hoặc giày thể thao đế cao (ưu tiên cao gót). Thử mà xem ;)) Đi cao gót làm dáng chuẩn hơn, mà xin thề vs chúa là cảm giác khác hắn.

Một vấn đề nữa là, khi em đang cân nhắc, mình có nên đổi kiểu tóc này ko? Hay nhuộm màu kia đc ko? Mua bộ váy này đc ko....thực ra là em đang lo sợ mọi người sẽ nghĩ sao về mình. Em hãy cho như là, lâu nay cũng đã chẳng nghĩ mình tốt đẹp gì :-j mà mình còn chịu được :-j Kệ!.

Hay cảm giác sợ mọi người bảo mình đã xấu còn đua đòi? Kệ!

Bọn nó có giỏi cũng chỉ nói sau lưng thôi. Cứ ngẩng cao đầu mà đi. À cũng chú ý khi đi phải ngẩng đầu, vai thẳng, tay cầm túi/ ví hoặc xách 1 bên vai. Không cúi mặt xuống đường.

1 câu cuối cùng, không sợ người khác phán xét. Rồi bọn nó cũng sẽ quen vs hình ảnh là em không hề xấu thôi :)) *Chú ý phải PHÙ HỢP*

Da đen thì ko nhuộm tóc vàng, tóc mỏng thì ko ép thẳng, da đen ko dùng caro đỏ đen, ưu tiên màu cam nhạt, đi sandals ko đc đi tất, chú ý chọn giày ko lòe loẹt quá, ko dùng quá 1 cái nơ trên đầu, mà tốt nhất là ko nên dùng, nếu muốn kẹp tóc thì dùng kẹp tăm chứ ko dùng kẹp hoa quả trái tim, ....

Quá 1 câu rồi >"<

Em đọc How to be popular của Meg chưa? Nếu chưa, tham khảo ;;)

Tớ ghét những tư tưởng như thế này !
Bây giờ đang còn là tuổi học trò không nên chú ý quá nhiều, chỉ cần tập trung học cho giỏi là được, khi đó tự khắc ta có giá trị.

T

tomcangxanh

Kệ tôi >;p

Bây giờ chưa đc thì lúc nào được :-j

Bây giờ ko thay đổi thì sau này khó lắm :-j Lại bảo già rồi còn đua đòi :-j

Bạn là con trai mà, thấy mấy việc này bình thường là phải thôi :-?? Cứ thử làm con gái đi là biết.

M

matnatinhyeu_1995

Chị ơi, em phải làm sao đây. Nhiều lúc, như bây giờ chẳng hạn em thấy vô cùng mặc cảm vì ngoại hình của mình. Em vừa lùn vừa mập, mặt mũi thì cũng không xinh xắn, nếu ko nói là xấu. Cái ngoại hình khiến cho em ko có tí tự tin nào khi giao tiếp với người khác nên em có rất ít bạn bè.
Hì.Theo mình thì là con gái đúng là việc làm đẹp công nhận là quan trọng thật đấy.Nhưng như vậy thì sao?Mình vẫn còn là học sinh mà.:(.Có nhất thiết phải quá chăm chút đến cái vẻ bên ngoài ko?Mình nghĩ, học sinh, việc quan trọng nhất là tập trung vào học tập.Còn làm đẹp, mình nghĩ giờ vẫn chỉ là học sinh, mình hãy cứ làm j, mặc những j mình thik và thấy thoải mái, sao cho phù hợp với 1 người học sinh.Chứ đối với học sinh, cứ bỏ phí quá nhiểu thời gian và công sức dành cho vấn đề làm đẹp, cuối cùng để đc j?Xinh đẹp thì sẽ tự tin hơn khi tiếp xúc với mọi người ư?Vậy thì khi mình học giỏi, mình còn thấy tự tin hơn nhiều đó;).Xinh đẹp thì sẽ lợi thế hơn trong chuyện tình cảm?Mình là học sinh mà, chuyện yêu đương đã quan trọng chưa?còn tình bạn, chẳng có ai chọn bạn là người xinh đẹp nhất cả, mà chọn người bạn nào có tính cách tốt cơ:D.Theo mình nghĩ thì là vậy đó.Mình nghĩ bạn cần thay đổi, nhưng ko phải thay đổi ngoại hình, cách ăn mặc cho trở lên xinh đẹp.Mà là thay đổi, bỏ cái sự tự ti kia đi.Mình ko xinh đẹp thì mình hãy cố gắng học tốt để lấy lại tự tin trước mọi người.Còn sau này, học giỏi, kiếm đc nhiều tiền;)), lo j ko làm đẹp đc.Lúc đó làm đẹp cũng chưa muộn;))

@Chi tôm:mỗi người 1 quan điểm riêng nhưng chị tôm ơi, em tưởng học sinh làm j đc đi giày cao gót, rùi nhuộm tóc nữa:\"&gt;.Hình hư em hơi bị mang tư tưởng của các cụ:\"&gt;:\"&gt;:\"&gt;

D

doigiaythuytinh

hoa_giot_tuyet
diep_2802
p/s:có 1 điều em có thể chắc chắn, ko phải donquanhao_ub

Đúng được 1 em ợ ;;)

Đoán thử xem
- girlbuon10594
- lan_anh_vp
- duynhan1

Tiếc là sai cả :))

- hoa_giot_tuyet
- donquanhao_ub
- diep_2802

Đúng được 2 ;))

lan_anh_vp
lan_phuong_000
...............................?

Đúng được 1 :D

Đúng được 1 ;;) Sao em iu lại ko đóan MS 01 nhểy :-?

Hoa_giot_tuyet

Lananh_vy_vp

Quà to đâu

Sai một cái nàng ợ ;)) Đoán đúng hết hẵn đòi quà ;;)

>>> Ai thử xâu chuỗi lại là ra ngay thôi :-" Chủ yếu là thứ tự: Ai là 01, 02, 03 ? ;;)

G

girlbuon10594

Tớ đoán nha;))
Lan_phuong_000
hoa_giot_tuyet
diep_2802

P/S: Tớ thấy đúng khoảng 100%:))

H

hoa_giot_tuyet

He2 em đoán k k nè :p

MS01: Donquanhao_ub

MS02: lan_phuong_000

Ms03 hoa_giot_tuyet =))

keke :D

Tư duy tốt chắc chắn 100% :))

N

nhocngo976

thứ tự:

lan_phuong_000

hoa_giot_tuyet

donquanhao_ub

bà chưa nói chuyện với ai bao giờ:( đoán bậy :">

H

hoa_giot_tuyet

tomcanhxanh said:
Tớ là tớ phản đối các bạn có cái tư tưởng "mình chẳng cần xinh" nhé :-j

E đồng ý với ý kiền này của chị còn mí cái sau k nói :p

Hình như mọi người chỉ hơi mang tính quá lí thuyết sách vở thì fải :|

Miiẹng thì nói "k cần quan tâm đến ngoại hình" rồi đến lúc đứng đó mà khóc.

Nói thật nhá, ngoại hình và khuôn mặt xấu nói thật là rất xâu hổ đấy. Cảm tưởng bị lũ con trai khinh bỉ vào mặt, cảm tưởng lũ bạn thân ai nấy đều có BFF còn mik =((

Nói thế thôi chứ k cần quá tự ti, Bác Hồ đã nói mà "k có người phụ nữ xấu, chỉ có phụ nữ không biết làm đẹp"

Suy cho cùng học sinh cần fải nắm bắt với cái này cho quen dần, nhưng mà k quá như chị Tôm nói :D

ăn mặc theo sở thích nhưng k quá ... :-j chỉnh trang lại tóc tai cho sáng sủa, bạn nào ngoại hình hơi tròn thì tìm cách giảm béo. Nói chung ngoại hình ảnh hưởng một phần rất lớn đấy ạ :D

D

diep_2802

Cũng đã có khá nhiều tâm sự gửi đến chuyên mục trong thời gian qua

Doigiaythuytinh không thể một mình kham hết nên đã “chia sẻ” cho các vị khách mời , để các bạn ý cùng giải đáp giúp các bạn

Chúng ta có 3 vị khách mời ;;) Thử đoán xem đó là ai nhỉ :-?

Có các gợi ý:

- girlbuon10594
- lan_anh_vp
- hoa_giot_tuyet
- donquanhao_ub
- lan_phuong_000
- tomcangxanh
- duynhan1
- diep_2802

Đoán thử nhá: 3 in 8 đấy ;;)

Gợi ý sẽ là cách tư vấn- giải đáp tình huống của các vị khách bí mật cho “khách hàng” của chuyên mục ;))

Chờ nữa nà

Ai có hứng thì cứ đoán thử danh tánh 3 khách mời ấy , coi như thử vận may
:))
dongquanhao_ub
lan_phuong_000
hoa_giot_tuyet
:))ĐÚng cả thì phải =))

T

tomcangxanh

01. donquanhao_ub

02. lan_phuong_000

03. hoa_giot_tuyet

Sau mấy câu đúng sai của nàng ta đảm bảo ta đc cái quà to =))

D

doigiaythuytinh

dongquanhao_ub
lan_phuong_000
hoa_giot_tuyet
:))ĐÚng cả thì phải =))

Đáp án ở trên ấy ;))

Chúc mừng diep_2802 đã trúng giải đặc biệt ;;)

Quà to :-? Là gì đây nhểy :-?

Chưa nghiên cứu ra :(( =))

@hoa_giot_tuyet: khách mời mần ren đoán đc :-"
@Tôm: chậm rồi nàng ợ =))

M

matnatinhyeu_1995

E đồng ý với ý kiền này của chị còn mí cái sau k nói :p

Hình như mọi người chỉ hơi mang tính quá lí thuyết sách vở thì fải :|

Miiẹng thì nói "k cần quan tâm đến ngoại hình" rồi đến lúc đứng đó mà khóc.

Nói thật nhá, ngoại hình và khuôn mặt xấu nói thật là rất xâu hổ đấy. Cảm tưởng bị lũ con trai khinh bỉ vào mặt, cảm tưởng lũ bạn thân ai nấy đều có BFF còn mik =((

Nói thế thôi chứ k cần quá tự ti, Bác Hồ đã nói mà "k có người phụ nữ xấu, chỉ có phụ nữ không biết làm đẹp"

Suy cho cùng học sinh cần fải nắm bắt với cái này cho quen dần, nhưng mà k quá như chị Tôm nói :D

ăn mặc theo sở thích nhưng k quá ... :-j chỉnh trang lại tóc tai cho sáng sủa, bạn nào ngoại hình hơi tròn thì tìm cách giảm béo. Nói chung ngoại hình ảnh hưởng một phần rất lớn đấy ạ :D

Chị đồng tình với em.Nhưng có 1 điểm, "cảm tưởng lũ bạn thân ai nấy đều có BFF còn mình........"là sao? Ngoại hình cũng làm ảnh hưởng đến vấn đề kết bạn ư? Hay BFF ở đây ko phải là Best Friend Forever như chị vẫn nghĩ?:-/:D

G

girlbuon10594

Chị đồng tình với em.Nhưng có 1 điểm, "cảm tưởng lũ bạn thân ai nấy đều có BFF còn mình........"là sao? Ngoại hình cũng làm ảnh hưởng đến vấn đề kết bạn ư? Hay BFF ở đây ko phải là Best Friend Forever như chị vẫn nghĩ?:-/:D

Nếu không nhầm thì BFF là bạn trai:))
Ngoại hình cũng quan trọng, nhưng nếu cho chọn cái nết và cái đẹp, thì chọn cái gì?

D

donquanhao_ub

BFF là bạn thân nhất nhé ;))

Best Friends Forever =))

Teen mà k biết nhỉ ;))

BF mới là bạn trai nhé ;)

Chuyên mục tuần này có gì thế chị "Dép"

:">

Các bạn trẻ đoán mãi mới ra tớ ;))

T

tomcangxanh

Antuê, ta đoán có mã số đàng hoàng, diệp đoán thế chứ nó có sắp xếp đâu =))

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom