[Sinh8] vì sao tim nằm bên trái

P

pokemon_011

bạn noinhobinhyen tôn trọng người khác đi
câu này thế này bạn ạ
Vị trí bất cân xứng của tim cho phép phân phối máu hiệu quả hơn. Quả tim nghiêng phân chia hai hệ thống bơm máu. Hệ thứ nhất đưa máu vào phổi, tại đây máu lấy oxy và thải khí carbon. Hệ thứ hai phân phối máu có oxy vào cơ thể.

L

lolem_theki_xxi

Vị trí bất cân xứng của tim cho phép phân phối máu hiệu quả hơn. Quả tim nghiêng phân chia hai hệ thống bơm máu. Hệ thứ nhất đưa máu vào phổi, tại đây máu lấy oxy và thải khí carbon. Hệ thứ hai phân phối máu có oxy vào cơ thể.
@pokemon : Bạn có nhầm lẫn chút xíu rồi mon à .Câu hỏi của chủ pic là '' TẠI SAO TIM NẰM BÊN TRÁI '' Nhưng câu trả lời của bạn thì nên trả lời cho câu ''TẠI SAO TIM NẰM NGHIÊNG BÊN TRÁI?'' thì đúng hơn . Qua tìm hiểu mình thấy câu ''Tại SAO TIM NẰM NGHIÊNG BÊN TRÁI?'' trả lời đầy đủ ( bổ sung cho câu trả lời của bạn ) là :'' Ban đầu tim đứng thẳng, cân đối, nhưng rồi một số protein đặc biệt xuất hiện khi phôi phát triển làm tim co lại theo hướng này hoặc hướng khác.
Vị trí bất cân xứng của tim cho phép phân phối máu hiệu quả hơn. Quả tim nghiêng phân chia hai hệ thống bơm máu. Hệ thứ nhất đưa máu vào phổi, tại đây máu lấy oxy và thải khí carbon. Hệ thứ hai phân phối máu có oxy vào cơ thể. Cứ khoảng 15.000 người thì có một trường hợp các cơ quan nội tạng nằm ngược: tim và dạ dày bên phải, gan bên trái.''

Lần sau khi trả lời câu hỏi của người khác, bạn nhớ chú ý đọc kĩ câu hỏi hơn chút nhé :)
- Còn về chủ pic,:) . Mình cũng đã có từng lúc giống như bạn . Hỏi tại sao mũi không nằm chỗ mắt và mắt không nằm chỗ mũi :confused::D ..... Nhưng rồi lớn lên , mình có đọc được quá trình phát triển của các loài động vật như hươu , voi ..v..v. Tức là con hươu không ngẫu nhiên đã có cái cổ cao khều như thế và con voi không tự nhiên có cái vòi dài như vậy . Đó là nhờ một thời gian rất dài để chúng phát triển và hoàn thiện. Cũng như con người chúng ta, phát triển dần dần từ một loài vượn cổ..
TỚ đã đọc được một bài báo thế này "'Lý giải về hiện tượng có trái tim nằm bên phải, ThS.BS Hiền cho biết, do quá trình hình thành bào thai, tạng xoay theo chiều kim đồng hồ, trường hợp trái tim nằm bên phải là do tạng dừng lại ở điểm 180 độ hoặc 270 độ (thông thường là 360 Trong thuật ngữ y khoa, hiện tượng này gọi là dextrocardia, nằm trong nhóm situs inversus. Y văn nói đây là một hiện tượng bẩm sinh, phát hiện lần đầu vào năm 1643.''
Vì thế theo mình bạn có thể nghĩ tim nằm bên trái là hiện tượng di truyền :) .
Bạn đã học ''Trái tim là một khối thịt nặng vài trăm gram, nằm bên trái cơ thể. Có 4 ngăn ( đối với động vật cấp cao ), có nhiệm vụ đưa máu đỏ tươi từ tâm thất trái đến động mạch chủ đến ... ''
CÓ những thứ không thể coi là hiển nhiên là như vậy nhưng có những thứ nếu cứ cố xoáy sâu vào nó bạn sẽ bị rơi vào vòng luẩn quẩn đấy:).Vì thế hãy chấp nhận và SỐNG CHUNG với nó
Hi vọng bạn hài lòng với câu trả lời của mình:)

Last edited by a moderator:
Top Bottom