Sinh viên Sinh viên có nên đi làm thêm?

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ai đã trải qua thời sinh viên rồi thì khi đã đi làm, quay lại nhìn mới thấy mình đã có nhiều trải nghiệm hay ho mà không phải ai cũng được trải qua: đó là đi làm thêm.

Nếu hiểu đúng theo nghĩa đen thì việc này chỉ là THÊM, thêm kinh nghiệm, thêm trải nghiệm mới, thêm tiền sinh hoạt, ... và mỗi bạn sẽ lựa chọn những công việc làm thêm khác nhau. :Tuzki10:Tuzki10

Hỡi các bạn đã và đang là sinh viên, hãy chia sẻ câu chuyện của chính mình: lý do đi làm thêm, công việc đi làm thêm, kỉ niệm hay kinh nghiệm gì hay ho,... nào!!!

Hãy cho những bạn sinh viên mới, những tấm chiếu chưa trải, những bạn sv chưa đi làm thêm biết tới những cv mà các bạn có thể làm nào!!! :D :Tuzki17

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Ai đã trải qua thời sinh viên rồi thì khi đã đi làm, quay lại nhìn mới thấy mình đã có nhiều trải nghiệm hay ho mà không phải ai cũng được trải qua: đó là đi làm thêm.

View attachment 207832

Nếu hiểu đúng theo nghĩa đen thì việc này chỉ là THÊM, thêm kinh nghiệm, thêm trải nghiệm mới, thêm tiền sinh hoạt, ... và mỗi bạn sẽ lựa chọn những công việc làm thêm khác nhau. :Tuzki10:Tuzki10

Hỡi các bạn đã và đang là sinh viên, hãy chia sẻ câu chuyện của chính mình: lý do đi làm thêm, công việc đi làm thêm, kỉ niệm hay kinh nghiệm gì hay ho,... nào!!!

Hãy cho những bạn sinh viên mới, những tấm chiếu chưa trải, những bạn sv chưa đi làm thêm biết tới những cv mà các bạn có thể làm nào!!! :D :Tuzki17
congchuatuyet204Em cũng được trải nghiệm một số việc làm thêm khi đại học. Mỗi công việc đều có một số kỷ niệm nhất định, nhưng em khá ấn tượng đó là công việc làm thêm đầu tiên cũng là công việc "nặng nhất" của em. Đợt đó em làm phục vụ, đứa hậu đậu như em cũng lo lắng ít nhiều khi đi làm nên em đã chuẩn bị tâm lý sẵn và tự nhủ "phải cẩn thận" x3000 lần. Nhưng không, ngày đầu tiên đi làm em đã làm đổ món (may là chưa dính vào người khách), khi đó em nghĩ "chết rồi, coi như ngày hôm nay đi làm chỉ để bù lại món ăn đó" (vì món đó giá khá cao). Nhưng may là chị quản lý không trách nhiều, chỉ dặn dò em cẩn thận hơn.
Khi em mới vào làm thì có một số cô lớn còn tỏ vẻ khó chịu, nhưng sau đó dần dần tiếp xúc em thấy cô chú ở đó ai cũng dễ thương, đến mức tụi em còn kêu là "má" (mẹ) nữa cơ :D

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Em cũng được trải nghiệm một số việc làm thêm khi đại học. Mỗi công việc đều có một số kỷ niệm nhất định, nhưng em khá ấn tượng đó là công việc làm thêm đầu tiên cũng là công việc "nặng nhất" của em. Đợt đó em làm phục vụ, đứa hậu đậu như em cũng lo lắng ít nhiều khi đi làm nên em đã chuẩn bị tâm lý sẵn và tự nhủ "phải cẩn thận" x3000 lần. Nhưng không, ngày đầu tiên đi làm em đã làm đổ món (may là chưa dính vào người khách), khi đó em nghĩ "chết rồi, coi như ngày hôm nay đi làm chỉ để bù lại món ăn đó" (vì món đó giá khá cao). Nhưng may là chị quản lý không trách nhiều, chỉ dặn dò em cẩn thận hơn.
Khi em mới vào làm thì có một số cô lớn còn tỏ vẻ khó chịu, nhưng sau đó dần dần tiếp xúc em thấy cô chú ở đó ai cũng dễ thương, đến mức tụi em còn kêu là "má" (mẹ) nữa cơ :D
Phạm Ngọc Thảo VânHồi xưa phục vụ a cũng làm đổ nước vô người khách :Rabbit20, mà cuối tiệcông ngồi cạnh ông bịđổ nước lại bo cho a mới lạ chứ :v

Rồi sau có đợt đi coi net, làm xong cắm nét luôn :v

Cuối cùng là làm part time mấy giải thể thao, mệt mà đc cái team mạnh nên cũng vui

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Hồi xưa phục vụ a cũng làm đổ nước vô người khách :Rabbit20, mà cuối tiệcông ngồi cạnh ông bịđổ nước lại bo cho a mới lạ chứ :v

Rồi sau có đợt đi coi net, làm xong cắm nét luôn :v

Cuối cùng là làm part time mấy giải thể thao, mệt mà đc cái team mạnh nên cũng vui
yuperMấy giải thể thao là việc gì thế anh? Lần đầu em nghe luôn

View previous replies…

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Mình cũng từng đi làm part time ở 1 công ty nhỏ thời sinh viên. Mục đích thì là rảnh nên muốn kiếm thêm chút tiền tiêu vặt, muốn trải nghiệm thêm. Hôm nào làm cả ngày thì đứng 10 tiếng 1 chỗ. Kể mà được đi lại sẽ dễ chịu hơn là đứng 1 chỗ, luôn tay và cũng k có thời gian và được ngồi nghỉ trừ lúc ăn trưa. Mới đầu mệt, về tới phòng là lăn ra nằm chả muốn làm gì, tắm giặt ăn xong là lăn quay ra ngủ ngon lành. Sau dần rồi quen, k còn mỏi chân nữa, mà nghĩ tới có lương cũng thấy vui nên cố gắng. Làm 1 thời gian thì nghỉ vì sắp thi. Mà bố mẹ cũng k bắt đi làm thêm chỉ là mình muốn thử, sau khi nghỉ mình mới kể là mình từng đi làm thêm. Vì lúc nghỉ là nghỉ ngang chưa hết tháng, trả lương thì họ trả đúng ngày của tháng, mình nghỉ trước ngày phát lương nên chỉ lấy được tiền tháng đủ còn mấy ngày của tháng sau họ hẹn sang tháng tiếp theo đến ngày mới được lấy. Khi mình đến thì họ đã thay sổ chấm công mới, đã xoá tên mình từ lâu và đương nhiên là mất toi mấy ngày công. Cũng chẳng làm thế nào bắt họ trả được vì cũng chả có hợp đồng lao động. Thôi đành chấp nhận mang cục tức về phòng và rút ra bài học kinh nghiệm. :Tuzki14

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Việc làm thêm đầu tiên của mình cũng là làm quán cà phê. Quán rất rộng có trong nhà. Sân vườn. Trên tầng. Đc cái quán mỗi cuối tuần đều có nhạc acoustic nên mình rất hứng thú.
Hồi ý muốn đi làm thêm phải năn nỉ gãy lưỡi mẹ mới chịu. Cũng mới năm nhất nữa. Me Cứ sợ làm rồi về k học đc cơ :p

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Việc làm thêm đầu tiên của mình cũng là làm quán cà phê. Quán rất rộng có trong nhà. Sân vườn. Trên tầng. Đc cái quán mỗi cuối tuần đều có nhạc acoustic nên mình rất hứng thú.
Hồi ý muốn đi làm thêm phải năn nỉ gãy lưỡi mẹ mới chịu. Cũng mới năm nhất nữa. Me Cứ sợ làm rồi về k học đc cơ :p
congchuatuyet204Hehe, em sợ xin mẹ không cho nên em quyết định đi làm đến khi nghỉ mới khai với mẹ á chị :D cuối cùng vẫn bị la

Top Bottom