[sinh]tính tần số HVG theo ?????

V

vinhx6

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Khi cho P dị hợp tử về 2 cặp gen không alen cùng nằm trên một nhiễm sắc thể (mỗi gen một tính trạng) lai phân tích. Tần số hoán vị gen được tính bằng:
  • Phần trăm số cá thể có tái tổ hợp gen trên tổng số cá thể thu được trong phép lai phân tích.
  • Phần trăm số cá thể có kiểu hình giống P trên tổng số cá thể thu được trong phép lai phân tích.
  • Phần trăm số cá thể có kiểu hình khác P trên tổng số cá thể thu được trong phép lai phân tích.
  • Phần trăm số cá thể có kiểu hình trội.
xin hỏi đáp án các bạn ơi! câu này mình chọn c còn các bạn! lưu ý mình chọn sai@-)@-)@-)

H

haianh208

Phần trăm số cá thể có kiểu hình khác P trên tổng số cá thể thu được trong phép lai phân tích.:)

V

vanhieu83_nd

theo mình thì câu a đúng nhưng lên sửa lại 1 chút thì đủ ý " tỉ lệ phần trăm số cá thể có tái tổ hợp mang gen hoán vị " trên tổng số cá thể thu được ở phép lai phân tích. còn lại câu b và C đều đúng nhưng chưa đủ vì có nhiều ấch tính hoán vị gen mà trong đó tính hoán vị trên phép lai phân tích là dễ nhất đó :

T

thanks_to_love1610

cau a.minh la`m rui`cau nay trong quyen"cau truc de thi DH CD cua nha xuab ban DHQGTPHCM"

H

ha_van_linh2002

xin hỏi đáp án các bạn ơi! câu này mình chọn c còn các bạn! lưu ý mình chọn sai@-)@-)@-)
Vấn đề không phải là đã làm ở đâu mà phải giải thích được vì sao chọn nó chớ.
Cái này nói chung thuộc diện lí thuyết rồi
tần số hoán vị gen=% số cái thể có tái tổ hợp gen.........
rõ ràng câu b là k đúng
câu c thì còn có thể là do thường biến nên kiểu hình khác nhau
câu D sai thì khỏi bàn
mình nếu ý kiến cũng hơi liều mạng mong các bạn góp ý thêm:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-

K

ken_crazy

câu c ko phải là thường biến mà là P có kiểu gen dị hợp tử chéo. 2 con sinh ra mà ko cần hoán vị gen cũng đã có k/hinh khác P rồi

H

hoangquocvuong

theo mình nghĩ thì tần số hoán vị trong lai phân tích là tổng của các kiểu hình có tỉ lệ nhỏ vậy thì không có đáp án nào đúng . Ý kiến của mình là vậy nếu sai thì các bạn có thể giải thích cho mình tại sao được không. Xin giải giúp mình luôn nha mình sắp có bài kiểm tra rồi.

Top Bottom