[sinh]thảo luận tí

K

kun_hd

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:confused:
Nhận xét nào rút ra từ lịch sử phát triển của sinh vật dưới đây là không đúng?
  • Lịch sử phát triển của sinh vật gắn liền với lịch sử phát triển của vỏ quả đất.
  • Sự thay đổi điều kiện địa chất, khí hậu thường dẫn đến sự biến đổi trước hết là ở động vật và qua đó ảnh hưởng tới thực vật.
  • Sự phát triển của sinh giới diễn ra nhanh hơn sự thay đổi chậm chạp của điều kiện khí hậu, địa chất.
  • Sinh giới đã phát triển theo hướng ngày càng đa dạng, tổ chức ngày càng cao, thích nghi ngày càng hợp lí.
theo mọi người thì đáp án nào là ngược lại

Q

quynhloan72

đáp án B đó bạn do sự thay đổi khí hậu ... sẽ trước hết tác động đến thực vật sau đó từ thực vật sẽ ảnh hưởng đến động vật

Last edited by a moderator:
M

moon_blue

theo mình thì là ý A
vì mình nghĩ vỏ trái đất sẽ hình thành trước sau đó mới xuất hiện sinh vật
nghĩa là phải có môi trường trước khi có sự sống

C

cukhoaithui

theo mình thì là ý A
vì mình nghĩ vỏ trái đất sẽ hình thành trước sau đó mới xuất hiện sinh vật
nghĩa là phải có môi trường trước khi có sự sống
----> Suy nghĩ trên của bạn là chính xác,nhưng câu A ko nói đến thứ tự xuất hiện trước sau của sinh vật và vỏ Trái Đất,nó chỉ nói là lịch sử phát triển của sinh vật gắn liền với lịch sử hình thành của vỏ Trái Đất --> và điều này là hoàn toàn đúng.
---> Câu B mới là câu ko đúng,vì khi khí hậu và đk địa chất biến đổi thì nó gây ra ảnh hưởng trước tiên ở thực vật(TV phụ thuộc trực tiếp vào MT),sau đó những ĐV ăn TV sẽ bị ảnh hưởng tiếp theo và cuối cùng là đến ĐV ăn ĐV.Đại khái là vậy để bạn hiểu đc ý câu B là ko đúng ^^.

M

mjdu_91

vậy cho mình hỏi, ở câu c: đáng lí có sự biến đổi của địa chất, khí hậu thì mới dẫn đến sự biến đổi về tiến hóa của sinh vật. tại sao câu c lại đúng và cho mình ví dụ dc ko?

Top Bottom