Sinh Sinh sản ở động vật

thanhthuy2k

Học sinh chăm học
Thành viên
19 Tháng tư 2016
58
20
96
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người giải thích giúp mình mấy câu này nha^^
1, Tại sao thụ tinh ngoài lại phải diễn ra trong môi trường nước?
2, Tại sao sau giảm phân ong đực tạo 1n, ong cái tạo 1n để được hợp tử 2n. Nhưng ong đực có 1n thì giảm phân thế nào mà vẫn còn 1n vậy?
Cảm ơn mọi người trước nha!

Thiên Thần Kaka'

Học sinh
Thành viên
7 Tháng tư 2017
78
67
21
20
Bình Định
Câu 1: Thụ tinh ngoài cần có môi trường nước để tinh trùng hơi và gặp trứng để thụ tinh, ở trên cạn không có nước, tinh trùng không thể bơi đến để gặp trứng

Câu 2 mình không biết

• Like
Reactions: thanhthuy2k

bichkbc

Học sinh mới
Thành viên
22 Tháng tư 2017
25
5
16
24
Câu 1: Thụ tinh ngoài cần có môi trường nước để tinh trùng hơi và gặp trứng để thụ tinh, ở trên cạn không có nước, tinh trùng không thể bơi đến để gặp trứng

Câu 2 mình không biết
2, Tại sao sau giảm phân ong đực tạo 1n, ong cái tạo 1n để được hợp tử 2n. Nhưng ong đực có 1n thì giảm phân thế nào mà vẫn còn 1n vậy?
câu 1: nước tạo môi trường cho tinh trùng và trứng tồn tại, di chuyển tự do mới có thể gặp nhau.
câu 2: ông đực đã nguyên phân để tạo giao tử 1n, sau khi giao phối với ong cái, ong đực có thể chết hoặc bị đẩy ra khỏi tổ. Đây là một hình thức sinh sản trinh sinh.

• Like
Reactions: thanhthuy2k

thanhthuy2k

Học sinh chăm học
Thành viên
19 Tháng tư 2016
58
20
96
nước tạo môi trường cho tinh trùng và trứng tồn tại, di chuyển tự do mới có thể gặp nhau.
Trước mình cũng nghĩ vậy nhưng mình thấy ếch cũng thụ tinh ngoài,1 số loài ếch đẻ trứng lên phiến lá. Một số loài để trứng rồi rưới tinh trùng lên. Mình cũng thắc mắc chỗ này lắm????:rolleyes:

bichkbc

Học sinh mới
Thành viên
22 Tháng tư 2017
25
5
16
24
Trước mình cũng nghĩ vậy nhưng mình thấy ếch cũng thụ tinh ngoài,1 số loài ếch đẻ trứng lên phiến lá. Một số loài để trứng rồi rưới tinh trùng lên. Mình cũng thắc mắc chỗ này lắm????:rolleyes:
đúng vậy, nhưng đa số các trường hợp đều thụ tinh dưới nước. ở môi trường khác, trứng và tinh trùng dễ bị chết, hiệu suất thụ tinh cũng thấp hơn.

Shmily Karry's

Cựu Phụ trách box Sinh & box TGQT
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
Ong cái 2n phải giảm phân mới ra 1n chứ?
Ý của bạn ấy là ong đực Nguyên Phân chứ không phải giảm phân bạn nhé, bạn đọc kĩ câu trả lwofi của các bạn rồi tiếp tục thắc mắc nhừng vấn đề liên quan nha, để tránh cho mọi nguwofi phải lặp đi lặp lại một câu trả lời nhiều lần ak.. :0
Chúc bạn học tốt.. :)

Do Thi Thu Huong

Học sinh tiến bộ
Thành viên
2 Tháng ba 2017
227
66
154
1, Thụ tinh ngoài cần có môi trường nước để tinh trùng hơi và gặp trứng để thụ tinh, ở trên cạn không có nước, tinh trùng không thể bơi đến để gặp trứng.

Top Bottom