[sinh]quá khó với một học sinh lớp 11 để hiểu

V

vinhx6

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

câu hỏi này rất khó giáo sư sinh học nào có thể giải giúp đi.
câu hỏi là :confused::
theo thử nghiệm của Barr thì ta có kết quả:
ở một số loài thì XX:là cái XY: là đực. ngoài ra thì còn có một số trường hợp là kết luận là cá thể có một số thể X bất hoạt trong tổ hợp chứa X (nhiễm sắc thể giới tính)với số lượng X bất hoạt là = tổng số X trong tổ hợp - 1.nếu là X0 thì có 0 NST X bất hoạt.tương tự nếu là XXX sẽ có 2NST X bất hoạt.Xét ở ruồi giấm thì là giống cái.nếu theo nguyên lí trên thì ở ruồi giấm nếu có kiểu NST giới tính là XXY sẽ có kiểu hình là giống Đực. nhưng kết quả thực tế cho thấy XXY là giống cái.GIải thích gimù cai đi:((%%-%%-:-SS

Q

quynhdihoc

ừh, câu này khó nhỉ, sao không có giáo sư nào vào giải giùm thế, mình cũng muốn biết kết quả à, mà bạn nên làm cho cái topic này nổi lên thì mới có nhiều người vào chứ, hihi, mình lần mãi mới ra đó. Mình nghĩ là sẽ có trường hợp ngoại lệ chứ, mà bạn học 11 có cái này sao? Có thể là trong ruồi giấm là một loài mà nhiễm sắc thể X trong tổ hợp chứa X k bị bất hoạt thì sao? Bạn nghĩ tới cái đó chưa?

V

vietems

Ruồi giấm ko có trường hợp gene X bất hoạt
chỉ 2 THợp XX : XY
0X : XX có ở những con như châu chấu

Top Bottom