Sinh li thuc vat

• Thread starter doanvietcuong_daklak
  • Ngày gửi
  • Replies 5
  • Views 938

D

doanvietcuong_daklak

Last edited by a moderator:
T

thanchetgoiemlasuphu93

Sau mỗi vụ thu hoạch cần tỉa cành 1 lần bằng cách chặt bỏ các cành mọc rậm trong tán, cành sâu bệnh, cành vượt, các chồi mọc thành búi ở thân cây… nhằm tập trung dinh dưỡng nuôi cây, nuôi quả đồng thời hạn chế sự tác động chất phytohocmon làm trẻ hóa tế bào, cân đối tỷ lệ C/N trong cây nhằm kích thích cho cây phân hóa mầm hoa, ra hoa và kết trái. Cây mít chỉ chặt cành đc vì nó to quá, hok chặt đc rễ, còn cây chanh thì cũng làm thế nhưng chặt cả rễ nữa

T

tuyetroimuahe_vtn

hẻ câu trả lời của bạn hay nhỉ ,ý của bạn ấy là đặc điểm sinh lí của chúng cơ mà
với lại bạn ấy chỉ bảo là đập cành thôi ,mà mình cũng thấy bảo là người ta đập cành chứ cũng không nhất thiết là chặt cành ,theo mình đó là 1 hiện tượng sinh lí thì phải
đó là ý kiến chủ quan của mình thôi ,mong mọi người góp ý thêm

T

thanchetgoiemlasuphu93

chỉ giải thích câu " mít đập cành, chanh chặt rễ" thui
tập trung dinh dưỡng nuôi cây, nuôi quả đồng thời hạn chế sự tác động chất phytohocmon làm trẻ hóa tế bào, cân đối tỷ lệ C/N trong cây nhằm kích thích cho cây phân hóa mầm hoa, ra hoa và kết trái.
đây có fair dựa trên sinh lý hok hỳ

T

tuyetroimuahe_vtn

ừ cái này thì là sinh lí thật nhưng mình thấy điều đó ảnh hưởng jif không nhỉ,câu trả lời của bạn hay nhưng chư bám sát đề rồi vì trước khi cây ra hoa kết trái người ta mới phải làm như bạn đó hỏi chứ đâu phải là làm khi cây đã ra hoa kết trái
mà mình biết bạn rồi ,bạn cũng là 1 thành viên trong thư viẹn vật lí đúng không

T

tuyetroimuahe_vtn

để tìm hiểu về điều này trước tiên mình cùng tìm hiểu 1 số vấn đề sau
thứ nhấtlaf hầu hết các cây đều phải ra hoa rồi mới tạo trái
thứ 1 là ở thực vật ,điều tiết sự ra hoa theo tuổi k phụ thuộc vào điều kiện ngoại cảnh .Tuyf vào giống và loài ,đến tuổi xác định thì cây ra hoa
thứ 3 là ở điều kiện quang hợp chu kì thích hợp ,trong lá hình thành hoocom ra hoa(florigen).Hoocmon này di chuyển từ lá vào đỉnh sinh trưởng của thân làm cho cây ra hoa
nhưng riêng đối với cây mítthif sau khi phát triển đủ lớn thì ta phải làm vậy để kích thích hoocmon ra hoa của câybowir cây không thể tự làm được điều đó
đây là ý kiến chủ quan của riêng mình mong các bạn bổ sung thêm nha

Top Bottom