[sinh học]sao mình lại ko học nổi môn sinh???

M

minhtuyenhttv

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Sinh học năm nay khó quá, học mãi mình ko vô nổi, các năm trước mình học sinh toàn trên 8,4, năm nay có khi mình bị liệt sinh mất, 2 bài KT 15' của mình chưa gì đã ko thấy có tương lại oy( 1 bài 5,3; một bài mới KT hôm nay, cũng tầm cỡ đó) mình chán lắm, mún đầu tư lại từ đầ nhưgn ko biết bắt đầu từ chỗ nào hết, các bạn HSG sin ơi, làm ơn chỉ mình cái, mình cugnx mún làm nhìu bài tập nhưg b sinh năm nay nhìn vào là đầu óc mình way cuồng luôn
cho mình hỏi câu đầu nhé: sự khác nhau cơ bản giữa di truyền liên kết và di truyền độc lập?
cho cây lúa nước có 2n=24NST, ở kì sau của nguyên phân số tâm động là bao nhiêu?
ở kì giửa số cromatit là bâo nhiêu( đề KT 15' sáng nay của mình, làm được mỗi câu a)

H

hoa_hong_xanh96

Sinh 9!!!

C1:
Sự khác nhau giữa........cái zì đó:
-Di truyền độc lập:là hiện tương một nhóm tính trạng di truyền độc lập, riêng rẽ,các tính trạng nằm trên một NST khác nhau, khi đó ta thu được ở thế hệ con sẽ có tỉ lệ 1:2:1.
-Còn ở di truyền liên kết: là hiện tương 1nhóm tính tranh di truyền cùng nhau, cùng phân lỉ trong quá trình phân bào,các tíng trạng này nằm trêncùng 1 NSTvà có tỉ lệ là 1:1.
Hông bít có đúng không nữa!;)
C2: có :2n=24
Ở kì sau của nguyên phân, số tâm động =0.vì lúc này, các NST đã phân li rùi, còn tâm động nào nữa đâu!
còn số crômatit ở kì giữa=0

Last edited by a moderator:
O

ooookuroba

:) Zậy giống mình quá... Quả thật môn Sinh lớp 9 HK1 chả hiểu gì hết. Sang HK2 thì dễ hơn nhìu rồi. Bạn đừng lo. Năm trước mình cũng vậy á. Vô vi.... Rùi tới tuyển sinh lớp 10 cho thi môn thứ 3 là môn Sinh => té ngửa.
May mà cũng ngoi lên, đc 8,5 điểm :((

M

maianh126

số tâm động là 48
số cromatid là 24
Cố lên em. Nếu chú ý thì cũng không khó lắm đâu em ạ. :D
có j add nick chị na: blackheart_1261995

Last edited by a moderator:
M

minhtuyenhttv

C1:
Sự khác nhau giữa........cái zì đó:
-Di truyền độc lập:là hiện tương một nhóm tính trạng di truyền độc lập, riêng rẽ,các tính trạng nằm trên một NST khác nhau, khi đó ta thu được ở thế hệ con sẽ có tỉ lệ 1:2:1.
-Còn ở di truyền liên kết: là hiện tương 1nhóm tính tranh di truyền cùng nhau, cùng phân lỉ trong quá trình phân bào,các tíng trạng này nằm trêncùng 1 NSTvà có tỉ lệ là 1:1.
Hông bít có đúng không nữa!;)
C2: có :2n=24
Ở kì sau của nguyên phân, số tâm động =0.vì lúc này, các NST đã phân li rùi, còn tâm động nào nữa đâu!
còn số crômatit ở kì giữa=0

hôm nay mình học bài thực hành, mình cũng trả lời là số tâm động bằng 48 là đúng rồi nhưng còn câu b mình kêu = 0 lun nhưng mà cô kêu nó cũng bằng 48 :mad::mad::mad:

M

maianh126

hôm nay mình học bài thực hành, mình cũng trả lời là số tâm động bằng 48 là đúng rồi nhưng còn câu b mình kêu = 0 lun nhưng mà cô kêu nó cũng bằng 48 :mad::mad::mad:
Em nghe nè. Ở kỳ giữa, bộ NST là 2nk => vẫn có cromatid. Và cromatid luôn bằng số NST kép. Vậy em trả lời là 0 có cromatid là sai. Mà cô giáo em trả lời có 48 cromatit cũng không đúng. Ở đây, bộ NST của lúa ở kỳ giữa là 24 NST kép. Từ đó => có 24 cromatid. Em nên hỏi lại cô giáo nhé.
Chào thân ái và quyết thắng
TRY Ur us

M

minhtuyenhttv

Em nghe nè. Ở kỳ giữa, bộ NST là 2nk => vẫn có cromatid. Và cromatid luôn bằng số NST kép. Vậy em trả lời là 0 có cromatid là sai. Mà cô giáo em trả lời có 48 cromatit cũng không đúng. Ở đây, bộ NST của lúa ở kỳ giữa là 24 NST kép. Từ đó => có 24 cromatid. Em nên hỏi lại cô giáo nhé.
Chào thân ái và quyết thắng
TRY Ur us

cô giáo dữ lắm chị ơi, em ko dám hỏi đâu, đằng nao fminf cũng làm bài sai rồi :((

M

maianh126

ui. Chết. vấn đề này thật sự xin lỗi minhtuyen nhiều na. Chị nhầm lẫn chút xíu. Cô giáo em nói đúng đó. Hjx lâu không đụng đến là wen ngay đc,Chị thật sự xin lỗi nhé. :((

S

sabaku_no_gaara

^^"
Số tâm động là 48 thật vì mỗi NST có một tâm động mà ^^"
mà cậu không học giỏi nếu không có tình yêu đâu
Nếu cậu xác định alf cậu cần phải học thì phải cố gắng tập trung & có niềm đam mê nữa.
Sinh hcoj lớp 9 rất thú vị, vì nó khó hơn những lớp dưới nhiều, và với lại, Sinh học 9 có một đặc điểm là: Ở chỗ tớ thì chỉ thi phần Sinh hcoj lớp 9 thôi, không thi các lớp dưới. :))
^^"
Sinh học mỗi năm mỗi khác, và hầu như liên quan rất ít với nhau, nhất là SH 9 với các lớp dưới^^ "

G

gaubongdremon

số croomatic là 0, còn số tâm động = số NST mà số NST ở kì sau là: 4n = 2n x 2 = 48 NST
=> số tâm động là 48

Top Bottom