Sinh 12 Sinh học phân tử

ngatinh

Học sinh
Thành viên
27 Tháng năm 2015
41
18
46

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,252
606
21
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Mọi người ơi cho em hỏi câu này với ạ?/
Nếu có một trình tự nuclêôtit có thể làm thế nào ta có thể biết được đây có phải gen quy định sự tổng hợp một chuỗi pôlipeptit hay không?Em cảm ơn nhiều ạ
Em hiểu như vậy cũng đúng nhưng chính xác cụ thể hơn, gen quy định mARN, mARN sẽ có có các bộ ba quy định các axit amin trong protein và chuỗi polipeptit em nhé
Cái này mình hiểu là chính em ạ, có gì không hiểu cần hỗ trợ em cứ hỏi tiếp nha em, sắp tới tụi anh sẽ có những phần lí thuyết như này nha
^^

• Like
Reactions: Phuongg Ahn

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,924
539
Mọi người ơi cho em hỏi câu này với ạ?/
Nếu có một trình tự nuclêôtit có thể làm thế nào ta có thể biết được đây có phải gen quy định sự tổng hợp một chuỗi pôlipeptit hay không?Em cảm ơn nhiều ạ
Em chuyển trình tự nucleotide đó về dạng mRNA rồi xem có sự xuất hiện của bộ ba mở dầu và kết thúc ko, nếu có thì theo lý thuyết nó sẽ quy định 1 chuỗi polypetide, còn thực tế chuỗi polypeptide đó có tham gia vào vai trò gì hay ko thì chưa biết :v.

Em tìm hiểu thêm về khái niệm Khung đọc mở (open reading frame - ORFs) để hiểu thêm nhé.

ngatinh

Học sinh
Thành viên
27 Tháng năm 2015
41
18
46
Em hiểu như vậy cũng đúng nhưng chính xác cụ thể hơn, gen quy định mARN, mARN sẽ có có các bộ ba quy định các axit amin trong protein và chuỗi polipeptit em nhé
Cái này mình hiểu là chính em ạ, có gì không hiểu cần hỗ trợ em cứ hỏi tiếp nha em, sắp tới tụi anh sẽ có những phần lí thuyết như này nha
^^
Vậy anh ơi làm sao để biết đây có phải gen quy định sự tổng hợp một chuỗi pôlipeptit hay không ạ?

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,252
606
21
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Vậy anh ơi làm sao để biết đây có phải gen quy định sự tổng hợp một chuỗi pôlipeptit hay không ạ?
Như anh yuper có nói em phả chuyển gen đó xem ở 2 đầu có tín hiệu mở đầu và kết thúc không, nếu có thì quy định trình tự mARN và cũng quy định trình tự axit amin trong chuỗi polipeptit
Trên lí thuyết là thế, vậy ở đây em cần phải xét bộ ba triplet em nha!

Top Bottom