[Sinh học 9] Nhiễm sắc thể

H

hongnhung.97

Tui chưa hiểu vấn đề lắm :-S. Theo kiến thức tui biết thì NST không được dùng với khái niệm đồng hợp và dị hợp mà chỉ được dùng với khái niệm tương đồng. Nếu xét về khái niệm cũng như mặt ngữ nghĩa của nó thì hơi lạ...
Ai có câu trả lời thì cho em tham khảo ké với :-S

K

khanhtoan_qb

Tui chưa hiểu vấn đề lắm :-S. Theo kiến thức tui biết thì NST không được dùng với khái niệm đồng hợp và dị hợp mà chỉ được dùng với khái niệm tương đồng. Nếu xét về khái niệm cũng như mặt ngữ nghĩa của nó thì hơi lạ...

Thầy tui bảo là có khái niệm như vậy, bảo là học rồi nên không nhắc lại nữa
Hay thầy nói nhầm qua tình trạng nhỉ :D
Dù sao cũng cảm ơn bà rất nhìu :D

T

tsukushi493

Cho Mình hỏi 2 cái khái niệm này nha :D
Khái niệm 1: Thế nào là nhiễm sắc thể dị hợp tử :D
Khái niệm 2: Thế nào là nhiễm sắc thể đồng hợp tử :D
p/s Các bạn giúp mình sớm nha :D

Có khái niệm này đấy nhưng thường thì chỉ hiểu ngầm để làm bt thui, chả ai hỏi nêu định nghĩa làm jh cả!

NST dị hợp tử hay dị giao đấy như là NST giới tính XY ( cái này tuỳ trường hợp đầu bài mới biết là giới đực hay cái nhé )
NST đồng hợp tử hay đồng giao như NST giới tính X X.

Tuỳ theo đề bài cụ thể mà ta sẽ biết đc gen nằm trên NST giới tính X , Y không alen hoặc ngược lại ! Chú ý đọc kỹ đề sẽ thấy!

NST đồng dạng hay tương đồng thì chỉ có 1 lại và đc định nghĩa là chúng có nguồn gốc từ bố và mẹ thui!

Last edited by a moderator:
Top Bottom