[Sinh học 9] lai 2 cặp tính trạng

K

kimcuong09

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

=D>các bác ơi giúp tui cai tỉ lệ kiểu gen trong thí nghiệm lai 2 cặp tính trạng của menden vs !!! cô giáo giao cho hôm trc về nhà làm tui chịu ---> hôm sau cô thấy vở tui chưa có hỏi sao về nhà ko làm --> tui trả lời khó ko biết làm ---> côX(bảo : có mỗi việc đếm mà ko biết đếm à ? về nhà xem lại bài lai 1 cặp tính trạng xem tỉ lệ kiểu gen tôi viết như thế nào :eek::confused: ---> tui chịu luôn
nhờ các bác giúp 8->8->8->

hongnhung.97 said:
Chú ý tiêu đề: [Sinh học 9] + tiêu đề

Last edited by a moderator:
H

hongnhung.97

=D>các bác ơi giúp tui cai tỉ lệ kiểu gen trong thí nghiệm lai 2 cặp tính trạng của menden vs !!! cô giáo giao cho hôm trc về nhà làm tui chịu ---> hôm sau cô thấy vở tui chưa có hỏi sao về nhà ko làm --> tui trả lời khó ko biết làm ---> côX(bảo : có mỗi việc đếm mà ko biết đếm à ? về nhà xem lại bài lai 1 cặp tính trạng xem tỉ lệ kiểu gen tôi viết như thế nào :eek::confused: ---> tui chịu luôn

picture.php

Là cái hình này bạn nhỉ ;)). Quan sát cái này bạn nhé:

picture.php

Giờ thì mình tin việc đếm kiểu gen của bạn sẽ dễ dàng hơn rùi ý ;). Hoặc bạn đưa về Aa x Aa và Bb x Bb thì việc tìm kiểu gen cũng dễ hơn ;)). Suy nghĩ thử bạn nhé :x. Có gì pm nick yh của mình: Traucon_n [bạn nhớ nói nick 4rum để mình biết nha :x]

P.s Chúc bạn học tốt

C

congchuatuyet0911

gọi gen A quy định tính trạng hạt vàng
gọi gen a quy định tính trạng hạt xanh
gọi gen B quy định tính trạng hạt trơn
gọi gen b quy định tính trạng hạt nhăn
---> Ptc: hạt vàng, trơn có kiểu gen: AABB
Ptc hạt xanh, nhăn có kiểu gen: aabb
SDL: Ptc: AABB(VT) * aabb(XN)
G: AB ab
F1: 100% AaBb(VT)
F1*F1: AaBb * AaBb
G: AB Ab ab aB AB Ab ab aB
F2: hình 5 trong sách giáo khoa
Kết luận:
Tỉ lệ kiểu hình: 1AABB: 2AABb: 1AAbb: 2AaBB: 4AaBb: 2Aabb: 1aaBb ??? ( phải là 2 a a Bb ): 1aabb: 1aaBB -> Tỉ lệ KG mới đúng nè
Tỉ lệ kiểu hình : 9Vàngtrơn : 3vàngnhăn : 3xanhtrơn : 1xanhnhăn
nếu có gì thắc mắc thỳ zô njck nhox_hang_9x_lovely nha!!!

tsukushi493 said:

+)Thât ra, bố mẹ đem lai có thể có KG khác mà vẫn thoả mãn F1: A a B b chẳng hạn :
P: A A bb ( vàng , nhăn ) x a a B B ( xanh, trơn)

+) Nếu viết ứng với tỉ lệ KH trên của em thì nên viết tỉ lệ KG là 9A_B_ : 3A_bb:3a a B_ :1 a a b b

G

girlbuon10594

picture.php

Là cái hình này bạn nhỉ ;)). Quan sát cái này bạn nhé:

picture.php

Giờ thì mình tin việc đếm kiểu gen của bạn sẽ dễ dàng hơn rùi ý ;). Hoặc bạn đưa về Aa x Aa và Bb x Bb thì việc tìm kiểu gen cũng dễ hơn ;)). Suy nghĩ thử bạn nhé :x. Có gì pm nick yh của mình: Traucon_n [bạn nhớ nói nick 4rum để mình biết nha :x]

P.s Chúc bạn học tốt

Nhớ cái này nè;))

[TEX]AaBb[/TEX] X [TEX]AaBb[/TEX]

~~>

[TEX]1AABB : 2AABb : 1AAbb[/TEX]

[TEX]2AaBB : 4AaBb : 2Aabb[/TEX]

[TEX] 1aaBB : 2aaBb : 1aabb [/TEX]

P/S: Mấy cái này nhớ dễ hơn đúng hem;)) Có quy luật đó:p Cái này lên lớp 12 còn động đến nhiều, thi đại học lúc nào cũng có mấy câu;))

Z

zotahoc

Nếu:
P:AABB X aabb
tỉ lệ có thể như thế này:
9 A_B
3 A_bb
3 aa_B
1 aabb

tsukushi493 said:
Nếu:
P:AABB X aabb???
tỉ lệ có thể như thế này:
9 A_B ???
3 A_bb
3 aa_B????
1 aabb

Sửa sai nè : P: A a B b x A a B b
F1: 9A_B_ ( gồm 4 A a B b, 1 A A B B, 2A a B B, 2 A A B b)
3A_bb (Gồm 2 A a b b,1 A A b b )
3a a B_ ( gôm2 a a B b ,1 a a B B)
1a a b b

Đến đây OKIE chưa nào???

Top Bottom