[Sinh học 9] Giảm phân

K

ka_mup16

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn giúp mình giai thích câu này với!!
Tại sao các tế bào con cuối cùng dược tạo ra trong giảm phân II lại không tham gia vào quá trinh giảm phân nữa? Nêu ý nghĩa của việc này

hongnhung.97 said:
Chú ý tiêu đề: [Sinh học 9] + tiêu đề

Last edited by a moderator:
H

hongnhung.97

Các bạn giúp mình giai thích câu này với!!
Tại sao các tế bào con cuối cùng dược tạo ra trong giảm phân II lại không tham gia vào quá trinh giảm phân nữa? Nêu ý nghĩa của việc này

Bạn để ý hình 10: Sơ đồ giảm phân [trang 31] hoặc sơ đồ sau:

f_337598.file

Quan sát kĩ các bộ NST qua từng giai đoạn bạn nhé ;)). Bạn thấy kì cuối phân bào II bộ NST có đặc điểm gì không? Cố gắng suy nghĩ thử và bạn sẽ nhớ kĩ hơn nguyên nhân đó ;)).
Ý nghĩa: phân hóa thành giao tử [cái này qua bài phát sinh giao tử và thụ tinh bạn sẽ rõ ^^]

P.s Không biết hướng đi của em có sai không :-S. bà con xem thử và có gì nói cho em biết để sửa vs nhé :x. Thank cả nhà

T

tsukushi493

Câu này, quan sát đặc điểm , bộ NST tế bào con, cấu tạo chung của NST nữa là ra ý nghĩa mà ,
nhân đây em hãy suy nghĩ luôn tại sao nói NST là cơ sở vật chất di truyền ở cấp độ TB .

Những ý này đều xuất pát từ ý đồ trên thôi.

Em chịu khó động não chút thì kiến thức đó mới là của em, trả lời ngay em sẽ nhận nhưng mà quên ngay thôi :).

K

ka_mup16

Bạn để ý hình 10: Sơ đồ giảm phân [trang 31] hoặc sơ đồ sau:

f_337598.file

Quan sát kĩ các bộ NST qua từng giai đoạn bạn nhé ;)). Bạn thấy kì cuối phân bào II bộ NST có đặc điểm gì không? Cố gắng suy nghĩ thử và bạn sẽ nhớ kĩ hơn nguyên nhân đó ;)).
Ý nghĩa: phân hóa thành giao tử [cái này qua bài phát sinh giao tử và thụ tinh bạn sẽ rõ ^^]

uhm. Vậy là kì cuối phân bào II, số Nst giảm đi mất 1 nửa đúng không bạn.
Còn phần ý nghĩa cảm ơn bạn nhiều nhan! ~^^~

Câu này, quan sát đặc điểm , bộ NST tế bào con, cấu tạo chung của NST nữa là ra ý nghĩa mà ,
nhân đây em hãy suy nghĩ luôn tại sao nói NST là cơ sở vật chất di truyền ở cấp độ TB .

Những ý này đều xuất pát từ ý đồ trên thôi.

Em chịu khó động não chút thì kiến thức đó mới là của em, trả lời ngay em sẽ nhận nhưng mà quên ngay thôi :).
Có phải vì Nst là cấu trúc mang gen và có thể tự nhân đôi không ạ?
Câu này em có suy nghĩ nhưng chưa chắc lắm! nhuwng mà em thấy nó hợp lý nhất nên hỏi anh thử xem. Trả lời như vậy cón thiếu sót z ko ah?
>>>Em cảm ơn vì a đã góp ý. e sẽ cố gắng thực hiện...!!!~^^~

Last edited by a moderator:
T

tsukushi493

Có phải vì Nst là cấu trúc mang gen và có thể tự nhân đôi không ạ?
Câu này em có suy nghĩ nhưng chưa chắc lắm! nhuwng mà em thấy nó hợp lý nhất nên hỏi anh thử xem. Trả lời như vậy cón thiếu sót z ko ah?
>>>Em cảm ơn vì a đã góp ý. e sẽ cố gắng thực hiện...!!!~^^~

NST nhân đôi đc là vì có chứa ADN có khả năng nhân đôi và có khả năng lưu giữ, bảo quản, truyền đạt thông tin di truyền.

(Tham khảo thêm topic nói về cấu tạo NST nhé! )

ADN là cơ sở vật chất di truyền ở cấp độ phân tử,
NST---------------------------------------------TB.

Top Bottom