[Sinh học 9] Câu hỏi

L

ljk0y_jae

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Vì là sinh 9 khá mới lạ nên nhiều điều mình chưa hiểu,các bạn giúp mình với nha :)
C1: Tại sao Menđen lại chọn các cặp tính trạng tương phản khi thực hiện các phép lai?

C2:Cho 2 giống cá kiếm mắt đen thuần chủng và mắt đỏ thuần chủng giao phối với nhau được F1 toàn cá kiếm mắt đen.Khi cho các con cá F1 giao phối với nhau thì tỷ lệ về kiểu hình ở F2 sẽ ntn? Cho biết màu mắt chỉ do một nhân tố di truyền quy định

hongnhung.97 said:
Chú ý tiêu đề: [Sinh học 9] + tiêu đề

Last edited by a moderator:
P

pe_ju_uc

C1: Menđen chọn các cặp tính trạng tương pahn3 khi thực hiện các phép lạ vì thuận lợi cho việc theo dõi sự biệu hiện của các tính trạng ở thế hệ con lai, vì các tính trạng phân biệt nhau rõ ràng, dễ nhận biết. => có thể tìm ra quy luật di truyền cùa các cặp tính trạng đem lại
C2: gọi nhân tố di truyền quy định cá kiếm mắt đen là A
gọi ------------------------------------------------- đỏ là a
P thuần chủng AA(mắt đen) X aa( mắt đỏ)
G A a
F1 Aa(100% mắt đen)
F1XF1 Aa (mắt đen) X Aa (mắt đen)
F2 1AA:2Aa:1aa
kết luận: tỉ lệ kiểu gen: 1AA:2Aa:1aa
tỉ lệ kiểu hình: 3 đen:1đỏ

T

thiensu_thongminh

Vì là sinh 9 khá mới lạ nên nhiều điều mình chưa hiểu,các bạn giúp mình với nha :)
C1: Tại sao Menđen lại chọn các cặp tính trạng tương phản khi thực hiện các phép lai?

C2:Cho 2 giống cá kiếm mắt đen thuần chủng và mắt đỏ thuần chủng giao phối với nhau được F1 toàn cá kiếm mắt đen.Khi cho các con cá F1 giao phối với nhau thì tỷ lệ về kiểu hình ở F2 sẽ ntn? Cho biết màu mắt chỉ do một nhân tố di truyền quy định
1. men đen chọn các cặp tính trạng tuong fản khi thực hiện các phep lai để có thể dễ dàng theo dõi sự di truyền qua các thế hệ đời con cháu mà ko bị lẫn lộn.
gọi AA là giống cá kiếm mắt đen
aa là giống cá kiếm mắt đỏ
P: AA x aa
F1: Aa x Aa
F2: AA:Aa:Aa:aa
AA:2Aa:aa

H

hongnhung.97

Bài này mình từng làm rồi ^^ giờ mình xin cop lại bài đó. Lần sau post bài bạn nên dùng chức năng tìm kiếm của diễn đàn để tránh gây pic trùng nhé ;):
hongnhung.97 said:
Mình cũng đã bắt đầu vào năm học và nhận thấy đa số giáo viên dạy rất chung ở phần này ^^!

Đầu tiên chúng ta xác định đề nhé ;).

Xét đề, ta thấy đề chưa cho biết tương quan trội - lặn ~~> Phân tích đề để:
+ Xác định tương quan trội – lặn
+ Quy ước gen

Hướng làm bài:
Cho cá kiếm mắt đen thuần chủng và mắt đỏ thuần chủng lai với nhau thu được F1 toàn cá kiếm mắt đen ~~> Mắt đen là tính trang trội [định luật đồng tính]
Quy ước gen:
- Gen A: mắt đen
- Gen a: mắt đỏ
Cho cá kiếm P mắt đen thuần chủng mang kiểu gen AA giao phối với cá kiếm P mắt đỏ thuần chủng mang kiểu gen aa ~~> P: AA x aa
Sơ đồ lai:
P:……AA………X………….aa
…..Mắt đen………….…Mắt đỏ
GP: …..A……………………a
F1: 100% Aa [Kiểu hình: Mắt đen]
F1 x F1:……Aa………X………….Aa
…..........Mắt đen………….…Mắt đen
GF1: ….......A,a…………………..A,a
F2: 1aa : 2Aa : 1AA [Kiểu hình: 75% Mắt đen : 25% mắt đỏ ]

P.s Để nắm chắc hơn kiến thức Sinh và thuận tiện trong làm bài bạn có thể tham gia Hội Sinh khối 9, tại đây . Hy vọng có thể trao đổi kiến thức thêm:x. Kiến thức mình còn hạn hẹp lắm :p

Các bạn chú ý làm 1 bài lai hoàn chỉnh cần có phần biện luận nhé^^! Làm quen ngay từ bây giờ sẽ giúp cho các bạn trong việc làm bài sau này :).

L

lan_phuong_000

1. men đen chọn các cặp tính trạng tuong fản khi thực hiện các phep lai để có thể dễ dàng theo dõi sự di truyền qua các thế hệ đời con cháu mà ko bị lẫn lộn.
gọi AA là giống cá kiếm mắt đen
aa là giống cá kiếm mắt đỏ
P: AA x aa
G: A ...............a
F1: Aa x Aa
F2: AA:Aa:Aa:aa
AA:2Aa:aa
thêm đoạn đó nha bạn
nếu không khi làm bài sẽ bị chấm sai đó ^^ :)

Ùi, cái đó là viết giao tử, những bài gen qui định 1 tính trạng đơn giản này có thể k viết cũng k sao mà em :D.

Last edited by a moderator:
Top Bottom