[Sinh học 9] Bt

M

moonlightdie

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ở đậu H lan 2n=14.Một tế bảo Hà lan đang ở sau của kì nguyên phân.Số NST trong tế bào dố bằng bao nhiêu,giải thích ?
-Theo mình nghỉ là 28,nhưng mình không biết trình bày ra sao để bắt mắt thầy cô,đc điểm tối đa,các bạn giúp mình với

hongnhung.97 said:
Chú ý tiêu đề: [Sinh học 9] + tiêu đề

Last edited by a moderator:
C

cattrang2601

ở kì sau của nguyên phân thì các NST kép tách nhau ở tâm động thành các NST đơn. Vì vậy số NST đơn ở kì này là 4n NST đơn = 28 NST

C

cattrang2601

Bạn ơi có cánh tính NST tâm động không?............................................

mình cho cách tính số NST , tâm động , cromatit ở nguyên phân và giảm phân luôn nha.

* nguyên phân:
...................số NST ................số cromatit..................số tâm động
kì đầu :..........2n kép....................4n................................2n
kì giữa: ..........2n kép....................4n................................2n
kì sau : ..........4n đơn ....................0.................................4n
kì cuối :...........2n đơn .................. 0.................................2n

* giảm phân :
.......................số NST ..............số cromatit..................số tâm động
kì đầu I :............2n kép...................4n.............................2n
kì giữa I :............2n kép...................4n.............................2n
kì sau I :.............n kép ....................2n...............................n
kì cuối I :.............n kép ...................2n ..............................n

kì đầu II :.............n kép ...................2n...............................n
kì giữa II :............n kép ...................2n...............................n
kì sau II : .............2n đơn .................0................................2n
kì cuối II : ............n đơn ...................0................................n

Như vậy bạn nhé !
chúc bạn thành công ;););)

C

cattrang2601

ak, cái này thực sự mình cũng k rõ lắm. chắc là không cần, bởi vì không thấy họ đề cập đến
thế nhé bạn
chúc bạn thành công:):):)

Top Bottom