[Sinh học 8] đề kiểm tra học kì hè

C

conmuabuon66

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

mọi người ơi giúp mình với
so sánh bệnh bướu cổ và bưởu cổ lồi mắt(bazodo).vì sao nhà nước vận động nhân dân dùng muối iot
2) trình bày sự phối hợp điều hoà đường huyết của tuyến tuỵ và tuyén trên thận
mong mọi người giúp mình với nha thanks nhiều

tomandjerry789 said:
Chú ý tiêu đề bài viết: [Sinh học 8] + Tiêu đề. :)

Last edited by a moderator:
T

tomandjerry789

mọi người ơi giúp mình với
so sánh bệnh bướu cổ và bưởu cổ lồi mắt(bazodo).vì sao nhà nước vận động nhân dân dùng muối iot
2) trình bày sự phối hợp điều hoà đường huyết của tuyến tuỵ và tuyén trên thận
mong mọi người giúp mình với nha thanks nhiều

1. • Phân biệt bệnh bướu cổ và bệnh bazơđô:
+ Bazơđô : Do tuyến giáp hoạt động mạnh, tiết ra nhiều hormon làm tăng cường Trao đổi chất , tăng tiêu dùng O2, tăng nhịp tim, người bệnh luôn căng thẳng, hồi hộp, mất ngủ, sút cân.
+ bướu cổ do thiếu i-ốt : Thiếu iốt dẫn tới Tirôxin không tiết ra làm cho Tuyến yên tiết hoocmôn thúc đẩy tuyến giáp hoạt động gây phì đại tuyến, cổ to ra, mắt lồi do tích nước hay còn gọi là phù nề
• Nhà nước vận động nhân dân dùng muối i-ốt vì để phòng bệnh bướu cổ do thiếu i-ốt.
2. Khi lượng đường trong máu giảm (sau các hoạt động mạnh của cơ thể hoặc do bị đói kéo dài), không chỉ các tế bào của đảo tuỵ hoạt động mạnh để tiết glucagôn mà còn phải có sự phối hợp hoạt động của cả tuyến trên thận. Tuyến trên thận sẽ tiết cooctizôn để góp phần làm tăng chuyển hoá lipit và prôtêin, từ đó làm tăng đường huyết.

Annabell

Học sinh
Thành viên
4 Tháng tám 2016
8
2
21
21
Trên trái đất
mình bổ sung phần lí do vận động toàn dân muối nhé
Lí do vận động toàn dân muối : Khi thiếu muối iốt trong khẩu phần ăn hằng ngày , tirôxin không tiết ra, tuyến yên sẽ tiết hoocmôn thúc đây tuyến giáp tăng cường hoạt động gây ra phì đại tuyến là nguyên nhân của bệnh bướu cổ. Trẻ bị bệnh sẽ chậm lớn, trí não kém phát triển. Người lớn, hoạt động thần kinh giảm sút , trí nhớ kém.

Top Bottom