[Sinh học 8] Ăn canh

S

serin97

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

mình có cậu hỏi này muốn các bạn trả lời xem sao nka:
Tại sao trước khi ăn cơm nhiều người lại uống một bát canh trước khi ăn. Có người nói như thế là sai vì như thế sẽ làm loãng dịch vị làm quá trình biến đổi thức ăn bị gián đoạn. Có người lại nói như thế là đúng . theo bạn như zậy đúng hay sai và giải thích tại sao?
Nếu bạn nào có thể trả lời dc mjnh sẽ thaks, còn nếu ko mình sẽ post câu trả lời ~_^

T

tk1

Theo mình là sai vì khi uống canh trước khi ăn là nên. Vì theo thí nghiệm của Paplop thì bất cứ vật gì chạm vào lưỡi hay niêm mạc dạ dày thì dịch vị tiết ra mạnh mẽ. Như thế khi ăn thì tăng hiệu suất tiêu hóa.
Còn về loãng dịch vị thì ko đúng. Trong quá trình tiêu hóa thì các thành phần trong canh được biến đổi và tiêu hóa nhanh vì ở thể lỏng
Đây chỉ là những ý kiến chưa được thẩm định nên mong được chỉ giáo!:D

T

thienthannho.97

Theo mình là nên :)

Nguyên văn bởi: Nông nghiệp.vn
(*) Trước khi ăn cơm, ăn một ít canh, sẽ mát họng và tốt cho đường tiêu hóa, có thể tránh sự kích thích của những thức ăn khô và cứng đối với niêm mạc của đừơng tiêu hóa, như vậy vừa dễ nhai lại có lợi cho tiêu hóa và hấp thu.
(*) Tốt nhất nên chọn những thức ăn ít calo để nấu canh, tránh bị béo, như gà mái già, vịt... Điều quan trọng nhất là ăn canh trước khi ăn cơm làm cho các thức ăn trong dạ dày bám vào thành dạ dày, khiến chúng ta cảm thấy no bụng, qua đó không muốn ăn nhiều. Có nghiên cứu cho thấy, trước khi ăn cơm ăn một bát canh, có thể khiến chúng ta ít hấp thu từ 100 đến 190 calo. Ngược lại, sau khi ăn cơm mới ăn canh, là cách ăn uống không khoa học, làm tổn hại đến sức khỏe. Mặt khác, ăn canh vào cuối bữa, làm cho những thức ăn đã được nhai kỹ trộn lẫn với dịch trợ tiêu hóa, ảnh hưởng đến việc tiêu hóa.
.

S

serin97

có phải theo 2 bạn ăn canh trước bữa ăn là sai, đúng không. Theo như câu trả lời của tớ và câu trả lời của cô giáo thì ăn canh trước bữa ăn là sai, vì nó sẽ làm loãng dịch vị có trong dạ dày, không kể còn dịch tụy, dịch mật nếu bị ngấm nước như vậy sẽ khó khăn trong việc nhào trộn là biến đổi thức ăn.
Cảm ơn 2 bạn nhiều nka ~_^

T

thiensu_thongminh

Nên uống canh truơc khi ăn. Vì như thế sẽ kích thích hệ tieu hoá lam việc có hiệu quả hơn do dạ day tiết ra dịch vị trước.
(cái này mình cũng chỉ đoán thôi!!!):-SS:-SS:-SS

hongnhung.97 said:
Bạn chú ý không dùng chữ màu đỏ + sizes quá lớn trong bài viết nhé ^^! Rất mong bạn sẽ có thêm nhiều những đóng góp nữa cho box Sinh

Last edited by a moderator:
N

nhocsama_98

theo mình là sai vì nó sẽ làm loãng dịch vị thức ăn.

~~> Chú ý gõ có dấu nha bạn. :)

Last edited by a moderator:
C

congnhatso1

theo tui là đúng
vì ăn canh trước sẽ kích thích được tuyến nước bọt, giúp cho khi ăn cơm được biến đổi thành đường mantozo nhanh hơn
ăn canh giúp cho miệng hoạt động tốt hơn( do k ăn canh, miệng sẽ khô, tiêu hoá kém, cần nhìu enzim trong nước bọt làm ướt khoang miệng, hiệu quả tiêu hoá kém, ăn không ngon)

H

hardyboywwe

khi ăn cơm thì trước đó uống 1 bát canh là nên :)
còn trường hợp ko nên là khi ăn cơm mà bạn chan canh vào,ăn chung với cơm...đó là vì trong thành phàn nước bọt có amilaz có thể phân giải tinh bột thành đường đơn khiến cơ thể hấp thụ tốt.Mà ăn cơm chan canh thì ít phải nhai.Như vậy thức ăn sẽ khó tiêu hóa trong dạ dày,đã lãng phí dinh dưỡng lại ảnh hưởng đến sức khỏe,đb với ng đau dạ dầy

T

tucgiansa

vậy nếu chan canh khi ăn thì nước canh cũng làm loãng dịch vị à, không, ăn canh là không sao nhưng có tốt hay ko thì mình ko chắc

Top Bottom