[Sinh học 7] - Đố

M

mickeyls

1.Sứa :là động vật ở biển ,cấu tạo cơ thể gồm Miệng ở phần dưới cơ thể ,Tua miệng Tua dù ,Tầng keo ,Khoang tiêu hóa
Bạch tuộc:Sống ở biển , giống mực nhưng chỉ có 8 tua mai lưng tiêu giảm săn mồi tích cực có giá trị thực phẩm
2. Nên ăn chín uống sôi

P

ptgmy

1. Giống: Sứa và bạch tuộc đều sống ở dưới biển, đều là động vật đa bào.
Khác: Sứa: Thuộc ngành ruột khoang, thân dễ nổi, hình dù, sinh sản giống thủy tức(not đẻ trứng)
Bạch tuộc: Thuộc ngành thân mềm, hệ thần kinh phát triển(2/3 nơron nằm trong những dây thần kinh ở các tua của nó. Các tua bạch tuộc có những phản xạ phức tạp với sự điều khiển của ít nhất ba cấp độ của hệ thần kinh) =>giác quan và tập tính phát triển hơn sứa, hình ôvan, sinh sản hữu tính và đẻ trứng.
2. Nên ăn chín uống sôi. ke ke ke.
TB: nhớ cảm ơn đóa.

T

tlbb18

ah` biết rồi giống là hai con đều ở biển và nấu lẩu... ngon phết còn khác là một con là sứa một con là bạch tuộc

H

hoahuongduong237

tui tổng hợp các ý trên và những ý của các bạn sau tui.à, nhân tiện hỏi luôn :
1.san hô dùng trong xây dựng có những loài nào?
2.loài sứa khổng lồ có những lòai nào?name của chúng?

P

peheo1995

nói làm chi cho dài. Đơn giản
1. Con sứa nhỏ hơn bạch tuộc,bạch tuộc xác định dc la co 8 chân con sứa ko bít,sứa màu trắng còn bạch tuộc màu tím đỏ, bạch tuộc dữ hơn sứab-(
2.Đừng ăn hàng ngoài đường là dc(nhất là mấy chị con gái ham ăn):D:D

S

sumo_arap

ko bít câu 1 chỉ bít câu 2 thôi.
2. Phòng bệnh:_vệ sinh môi trường.
_vệ sinh cá nhân.
_vệ sinh ăn uống.
_Tẩy giun theo định kì.

B

bigbang123

c2: ăn chín uống sôi ; không ăn nem gỏi ,... ; tẩy giun định kì 6 tháng 1 lần; không dùng phân tươi để bón cho cây trồng(hơi mất vệ sinh một tí nhưng phải chịu thi)
nhớ cảm ơn tớ nhé

M

miaka2007

Sứa và Bạch Tuộc có nhiêu` tua, đều sống ở biển , đều sống đơn độc.
Nhưng khác nhau ở chỗ là : Bạch Tuột săn mồi tích cực , có mai lưng tiêu giảm, tự vệ bằnh cách phun hoả dầu . Còn Sứa có TB gai để tự vệ , di chuyển bằng cách co bóp dù , kiểu đối xứng toả tròn .

M

miaka2007

câu đố

Dân gian có câu đó vui :
Đầu khóm trúc
Lưng khúc rồng
Sinh bạch tử hồng
Xuân hạ thu đông
Bốn mùa đều có.
Đố các bạn đó la` con gì ?:):cool:

Last edited by a moderator:
B

boy9x_tn

ặc, có câu nè nghe như truyện cười ý( của ông cha ta đó):
con gì 8 cẳng 2 càng
1 mai 2 mắt
rõ ràng con cua
đó là con gì? :)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):))

B

b3l0cch0c_l0v3_nh0ckut3

2.+uống thuốc sổ giun 1-2 lần trong 1 năm
+ăn uống hợp vệ sinh,rửa tay sạch trước khi ăn
+ko ăn rau quả tươi chưa được rửa sạch.
cô mình chỉ làm zậy doá hi vọng giúp dc mấy bạn

A

apolonew

Hê hê .Đọc xong mấy bài trên,em thây mấy anh mâys anh mấy chị trả lời hay thiệt đó.Sau đây là bài của em,mấy anh mấy
chị xem rồi góp ý giùm em nghen :
1.-Giống:đều thuộc nhóm động vật không xương sống, đa bào,sống dưới nước (duới biển)
-Khác:
+Sứa:Thân mình dễ nổi,tua dù có nhiều ở mếp dù, thuộc Ngành Ruột khoang nên có cấu tạo khác với bạch tuộc.Vai trò thực tiễn hầu như là có hại (Trừ sứa sen, sứa rô ...là những loài sứa lớn thường được khai thác làm thức ăn,người Nhât Bản gọi sứa là "thịt thuỷ tinh "
+Bạch tuộc:Thuộc Ngành thân mềm chỉ có 8 tua ,nhưng vì có tập tính săn mồi tích cực nên mai lưng tiêu giảm .Vai trò thực tiễn hẩu như là có lợi về mặt thực phẩm

Top Bottom